காணாமல் போன குழந்தைகள் குறித்து அறிவிப்பினை வெளியிடும் முன் கவனமாக செயல்படுவீர்: புக்கிட் அமான் அறிவுறுத்து

கோலாலம்பூர்: பேஸ்புக், வாட்ஸ்அப் போன்ற சமூக ஊடகங்கள் மூலம் காணாமல் போன குழந்தைகளைப் பற்றிய அறிவிப்புகளை வெளியிடுவது அதிகாரிகளுக்கு உதவ முடியும் என்றாலும், குழந்தைகள் மற்றும் அந்தந்த குடும்பங்களின் பாதுகாப்பைப் பாதுகாக்க கவனமாக செயல்பட வேண்டும்.

புக்கிட் அமான் குற்றப் புலனாய்வுத் துறை இயக்குநர் டத்தோஸ்ரீ அப்துல் ஜலீல் ஹாசன்  கூறுகையில், இதுபோன்ற அறிவிப்பை வெளியிட விரும்பும் பெற்றோர்கள் அல்லது பொதுமக்கள் சரியான தளத்தைப் பயன்படுத்த வேண்டும்.

பெற்றோர்கள் முதலில் ஒரு போலீஸ் புகாரை பதிவு செய்ய வேண்டும் என்றும், சரியான வழிமுறைகள் மூலம் தகவல் பரவலாகப் பரப்பப்படுவதை உறுதி செய்வதற்காக குறிப்பிட்ட நிலையான இயக்க நடைமுறைகள் (SOP) கொண்ட அமைப்பு மூலம் காவல்துறை அறிவிப்பை வெளியிட வேண்டும் என்றும் அவர் விளக்கினார்.

அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்தக்கூடிய பணயக்கைதிகளின் கூறுகள் எதுவும் இல்லை என்று விசாரணையில் கண்டறியப்பட்ட பிறகு பெற்றோர்களின் எழுத்துப்பூர்வ அனுமதியுடன் மட்டுமே அறிவிப்புகள் வெளியிடப்படும் என்று அவர் பெர்னாமாவிடம் கூறினார்.

காணாமல் போன குழந்தையின் புகைப்படம், பெயர், அறிக்கை எண் மற்றும் விசாரணை அதிகாரியின் தொலைபேசி எண் போன்ற தகவல்கள் மட்டுமே அறிவிப்புகளில் இருக்க வேண்டும் என்று அப்துல் ஜலீல் கூறினார்.

அவர் கூறுகையில், நாட்டில் 12 வயதுக்குட்பட்ட குழந்தைகள் காணாமல் போன வழக்குகளைக் கையாள்வதற்காக, பெண்கள், குடும்பம் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டு அமைச்சகத்துடன் இணைந்து, Nur Alert என அழைக்கப்படும் தேசிய அவசர பதில் எச்சரிக்கை அமைப்பை உருவாக்க போலீஸார் பணியாற்றி வருகின்றனர்.

NUR விழிப்பூட்டல் மூலம் அறிவிப்புகள் Facebook, வங்கிகள் மற்றும் தொலைத்தொடர்பு நிறுவனங்கள் போன்ற காவல்துறையால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட பணிக்குழுக்களால் மட்டுமே வெளியிடப்படும் என்று அவர் மேலும் கூறினார். இதுவரை, NUR விழிப்பூட்டல் பல்வேறு நிறுவனங்களில் இருந்து 41 உறுப்பினர்களைக் கொண்டுள்ளது.

இதற்கிடையில், குற்றவியல் ஆய்வாளர் டத்தோஸ்ரீ அக்பர் சதார் கூறுகையில், குழந்தைகள் காணாமல் போன வழக்குகளை சமூக ஊடகங்கள் மூலம் விளம்பரப்படுத்துவது, தேடல் நடவடிக்கைகளை எளிதாக்கும் தகவல்களைப் பரப்புவதற்கான விரைவான மற்றும் திறமையான வழியாகும்.

ஆனால்,போலீசார் உடனடி நடவடிக்கை எடுக்க பெற்றோர்கள் உடனடியாக போலீஸ் புகாரை பதிவு செய்வது நல்லது. காணாமல் போன தங்கள் குழந்தைகளைக் கண்டுபிடிக்க என்ன தகவல்களை பொதுமக்களுக்கு வெளிப்படுத்த வேண்டும் என்பது குறித்தும் பெற்றோர்கள் காவல்துறையினரிடம் ஆலோசனை பெற வேண்டும் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here