குமாஸ்தாவின் ‘basikal lajak’ மேல்முறையீட்டு வழக்கு ஜூன் 28ஆம் தேதிக்கு ஒத்தி வைப்பு

புத்ராஜெயா: 2017 ஆம் ஆண்டு ‘basikal lajak’ (மாற்றியமைக்கப்பட்ட சைக்கிள்கள்) வழக்கில் குமாஸ்தா சாம் கே டிங்கின் மேல்முறையீட்டிற்கான மற்றொரு வழக்கு மேலாண்மைக்கு மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் ஜூன் 28 அன்று ஒத்திவைத்தது.

வழக்கறிஞர் ஹர்விந்தர்ஜித் சிங் செய்தியாளர்களிடம் கூறுகையில், மேல்முறையீடுகள் பதிவுகள், நடவடிக்கைகளின் குறிப்புகள் மற்றும் 2019 ஆம் ஆண்டில் முந்தைய மேல்முறையீட்டுக்கான சமர்ப்பிப்பு – இந்த மேல்முறையீட்டில் சேர்க்கப்பட வேண்டும் என்று தரப்பினர் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்ததையடுத்து தேதி நிர்ணயிக்கப்பட்டது.

2019 ஆம் ஆண்டில், உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி ஷானாஸ் சுலைமான், சாலைப் போக்குவரத்துச் சட்டத்தின் 41(1) பிரிவின் கீழ் சாம் மீதான குற்றச்சாட்டுக்கு பதிலளிக்கும்படி உத்தரவிட்டார். முதன்மையான பிரச்சினையும் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தால் தீர்மானிக்கப்படும் என்று ஹர்விந்தர்ஜித் மேலும் கூறினார்.

இது தொடர்பான ஆவணங்களை ஜோகூர் பாரு உயர் நீதிமன்றத்திடம் இருந்து பெற்றுக் கொள்ளுமாறு தரப்பினருக்கு நீதிமன்றம் அறிவுறுத்தியதாக அவர் கூறினார்.

டத்தோஸ்ரீ கோபால் (ஸ்ரீராம்) தற்காப்புக்கு தலைமை தாங்குவார் என்றும் நாங்கள் நீதிமன்றத்தில் கூறினோம் என்று ஹர்விந்தர்ஜித் கூறினார். சாம் சார்பில் வழக்கறிஞர் பைசல் மொக்தாரும் ஆஜரானார்.

பிப்ரவரி 18, 2017 அன்று அதிகாலை 3.20 மணியளவில் மாற்றியமைக்கப்பட்ட சைக்கிள்களை ஓட்டிச் சென்ற எட்டு இளைஞர்களின் மரணத்திற்கு காரணமான மற்றும் பொறுப்பற்ற முறையில் வாகனம் ஓட்டிய குற்றச்சாட்டின் பேரில் ஜோகூர் பாரு மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றம் 2019 அக்.28 அன்று சாமை விடுவித்தது.

வழக்குரைஞரின் மேல்முறையீட்டின் பேரில், குற்றச்சாட்டின் பேரில் தனது வாதத்தை முன்வைக்க ஷானாஸ் குமாஸ்தாவிற்கு உத்தரவிட்டார்.

முன்னதாக 2019 ஆம் ஆண்டு வழக்கை விசாரித்த மாஜிஸ்திரேட் சிதி ஹஜர் அலி, கடந்த ஆண்டு மீண்டும் குற்றச்சாட்டில் இருந்து விடுவித்தார். அரசுத் தரப்பு தனது வழக்கை நியாயமான சந்தேகத்திற்கு அப்பால் நிரூபிக்கவில்லை என்று கூறினார்.

பின்னர் அரசுத் தரப்பு சாமுக்கு எதிராக இரண்டாவது மேல்முறையீட்டை தாக்கல் செய்தது. உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி அபு பக்கர் கத்தார், அரசுத் தரப்பு மேல்முறையீட்டை ஏற்றுக்கொண்டு ஏப்ரல் 13ஆம் தேதி பொறுப்பற்ற முறையில் வாகனம் ஓட்டியதாகக் குற்றம் சாட்டினார்.

அவர் சாமுக்கு ஆறு ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனையும், RM6,000 அபராதமும் விதித்தார், தவறினால் ஆறு மாத சிறை தண்டனை என தண்டனை விதித்தார். அவருக்கு  ஜாமீன் மறுக்கப்பட்டத சாம் தனது தண்டனையை அனுபவிக்க சிறைக்கு அனுப்பப்பட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here