ஊடகங்கள் பொது நலனுக்காகச் செயல்படுவதால் அவை பாதுகாக்கப்பட வேண்டும் என்று ஊடகக் குழுக்கள் கூறுகின்றன

ஊடகங்கள் தங்கள் வேலையைச் செய்யும்போது அவர்களைத் தடுக்கவோ அல்லது துன்புறுத்தவோ கூடாது – இது பெரும்பாலும் பொது நலன் சார்ந்த விஷயங்களைப் பற்றியது என்று ஊடகக் குழுக்கள் கூறுகின்றன.

குடிநுழைவு திணைக்கள கவுன்டர்கள் மற்றும் அலுவலகங்களில் கடவுச்சீட்டுக்கு விண்ணப்பித்து, புதுப்பிப்பதற்காக மக்கள் நீண்ட வரிசையில் நின்று பொது நலன் சார்ந்த செய்தியை வெளியிடும் பணியில் ஈடுபட்டிருந்த இரண்டு பத்திரிகையாளர்கள், புது நகர்ப்புற மாற்றம் மையத்தில் (UTC) காவலர்களால் துன்புறுத்தப்பட்டதை அடுத்து இது நிகழ்ந்தது.

தீபகற்ப மலேசியா தேசிய பத்திரிக்கையாளர் சங்கத்தின் (NUJ) தலைவர் ஃபரா மார்ஷிதா அப்த் பதாஹ், ஊடகங்கள் தங்கள் வேலையைச் செய்வதிலிருந்து சம்பந்தப்பட்ட தரப்பினரைத் தடுக்க வேண்டாம் என்று வலியுறுத்தினார்.

பொதுமக்கள் தொடர்பான பிரச்சினைகள் குறித்து செய்தி வெளியிடும் ஊடகவியலாளர்களின் உரிமை பாதுகாக்கப்பட்டு மதிக்கப்பட வேண்டும். பத்திரிகையாளர்களின் உரிமைகளைப் பாதுகாக்க அரசு தீவிர நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டிய நேரம் இது. ஊடகவியலாளர்கள் எந்தவித இடையூறும் இல்லாமல் உண்மைகளைத் தெரிவிக்கும் உரிமையை வழங்க வேண்டும் என்று அவர் சனிக்கிழமை (மே 14) கூறினார்.

ஸ்டார் NUJ தலைவர் லோ பூன் டாட், பத்திரிகையாளர்கள் துன்புறுத்தலுக்கு ஆளாகிறார்கள் மற்றும் தொழில் மீதான மரியாதையின்மை – முன்னெப்போதையும் விட இப்போது அதிகம். எங்களிடம் முரட்டுத்தனமாக நடந்து கொள்ளும் பாதுகாப்பு அதிகாரிகளை நாங்கள் பல முறை கையாண்டுள்ளோம் என்று அவர் கூறினார்.

“பத்திரிகையாளர்களை எங்கள் வேலையைச் செய்வதைத் தடுக்க ஒரு பாதுகாப்பு அதிகாரிக்கு எப்படி அதிகாரம் இருக்கும்?”

ஊடகவியலாளர்களுக்கு அரசாங்கம் ஊடக குறிச்சொற்களை வழங்கியது முரண்பாடாக உள்ளது. ஆனால் அவர்களின் அலுவலகங்களில் அவமரியாதை செய்யப்படுகிறது, மேலும் அமலாக்க அதிகாரிகள் மற்றும் மெய்க்காப்பாளர்களிடமும் இதேபோன்ற பிரச்சினைகளை பத்திரிகையாளர்கள் எதிர்கொண்டதாக அவர் கூறினார்.

ஊடக கண்காணிப்பாளர் கெராக்கன் மீடியா மராஹ் (Geramm) கூறுகையில், UTC இல் நிலைமையை பதிவு செய்ய பத்திரிகையாளர் பயன்படுத்திய கைத்தொலைபேசியையும் பறிமுதல் செய்ய மையத்தை நிர்வகிக்கும் ஒரு பாதுகாப்பு அதிகாரி முயன்றார்.

மைதானத்தின் உண்மை நிலையைப் பற்றி செய்தி வெளியிடுவது ஊடகங்களின் பொறுப்பு என்றும், அதற்கு இடம் கொடுக்க வேண்டும் என்றும் ஜெரம் கூறினார். இந்த விவகாரம் நிறுவனத்தில் மோசமாகப் பிரதிபலிக்கும் என்பதால் மிரட்டலைப் பயன்படுத்துவதற்குப் பதிலாக தொழில்முறை முறையில் தீர்க்கப்பட்டிருக்க வேண்டும்.

இந்தோனேசியாவை உதாரணமாக எடுத்துக் கொள்ளுங்கள், மலேசியாவில் உள்ள ஊடகங்கள் ஒன்றிணைந்து, தலையீடு இல்லாமல் தங்கள் கடமைகளைச் செய்ய பாதுகாப்பைக் கோரியிருக்க வேண்டும் – இது இன்னும் கடினமானது.

இந்தோனேசிய சட்டத்தின் கீழ், ஊடகங்கள் தங்கள் கடமைகளைச் செய்யவிடாமல் தடுப்பது ஒரு குற்றமாகும் என்று ஜெரம் தனது பேஸ்புக்கில் சனிக்கிழமை வெளியிட்ட அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

முறையான அனுமதியின்றி நடைபாதையில் வரிசையில் நிற்பவர்களிடம் படம் எடுக்கவோ, பேசவோ அனுமதிக்கப்படுவதில்லை என்று பத்திரிகையாளர்களிடம் கூறப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது. இந்த சம்பவத்தின் ஒரு நிமிட வீடியோ ட்விட்டரில் பதிவேற்றம் செய்யப்பட்டது.

காட்சிகளில், புடு யுடிசியில் உள்ள குடிவரவுத் திணைக்களத்தில் நிலைமையைப் புகாரளிக்க ஏன் அனுமதிக்கப்படவில்லை என்று கேள்வி எழுப்பிய ஒரு பாதுகாப்புக் காவலர் ஒரு நிருபரிடம் கத்துவதைக் கேட்கிறது.

முடியாது, புரிகிறதா? வெளியேறு! முடியாது, இது சட்டம், இது யுடிசி, புரிகிறதா? வெளியேறு! இப்போது நான் பொறுப்பேற்கிறேன் என்று கத்துகிறார். அந்த அதிகாரி, பின்னர் காவல்துறையை அழைப்பேன் என்று கூறினார். பத்திரிகையாளர் வெளியேற மறுக்கிறார்.

Dang Wangi OCPD Asst Comm Noor Dellhan Yahaya, இந்த விஷயம் காவல்துறைக்கு தெரியும் என்று கூறினார்.

பாதுகாவலர் மதியம் 12.09 மணிக்கு ஒரு அறிக்கையை அளித்தார். செய்தி போர்ட்டலின் பிரதிநிதிகள் தங்கள் சொந்த தயாரிப்பில் ஈடுபட்டுள்ளனர் என்பது புரிகிறது என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here