கெத்தும் இலைகளை வளர்க்க அவசரம் காட்டாதீர்

கோல நெருஸ் மாநிலத்தில் உள்ள கிராமப்புறங்களில் வசிப்பவர்கள், கெத்தும் இலைகளை மருத்துவ நோக்கங்களுக்காக ஏற்றுமதி செய்ய அனுமதிக்கும் பரிந்துரைகள் இருந்தாலும், தங்கள் நிலத்தில் கெத்தும் (mitragyna speciosa or kratom) நடவு செய்ய அவசரப்பட வேண்டாம் என்று அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

இந்த விவகாரத்தில் மத்திய அரசின் அதிகாரப்பூர்வ முடிவுக்காக மக்கள் காத்திருக்க வேண்டும் என்று ஊரக வளர்ச்சித்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ மஹ்ட்சிர் காலிட் கூறினார். கெத்தும் தொடர்பான பிரச்சினைகளில் நாம் நேர்மறையான மற்றும் முற்போக்கான நபராக இருக்க முடியும். ஆனால் அரசாங்கத்தின் முடிவுக்காக காத்திருப்போம்.

எனவே, பின்னர் அரசாங்கத்தின் முடிவு கெடும் இலைகளை ஏற்றுமதி செய்வதற்கு சாதகமாக இருந்தால், நாங்கள் நிர்ணயிக்கப்பட்ட சட்டத்தின்படி செயல்படுகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

படாங் டெராப் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான மஹ்ட்ஸீர், குறிப்பாக இந்த மாவட்டத்தில் கிராமப்புற மக்களால் கெடும் மரங்களை நடுவது நீண்ட காலமாக மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாகக் கூறினார். ஆனால் புதிய கெத்தும் பண்ணைகள் அல்லது தோட்டங்கள் திறக்கப்பட்டதாக அவர் கூறுவதை மறுத்தார்.

கெத்தும் இலைகளை ஏற்றுமதி செய்ய அனுமதிக்கும் முன்மொழிவு இருந்தபோது, ​​​​கிராமப்புறவாசிகள் அல்லது கெத்தும் தோட்டக்காரர்கள் பயிரில் வேலை செய்வதற்கான வாய்ப்பாக அதைப் பார்த்தார்கள்.

எனவே, இது ஒரு கூடுதல் அல்ல, ஆனால் ஒரு நல்ல செய்தி இருக்கும்போது, ​​​​அது உறுதிப்படுத்தப்படாவிட்டாலும் அல்லது அங்கீகரிக்கப்படாவிட்டாலும், அவர்கள் அதை நேர்மறையானதாகக் கருதினர். எனவே அவர்கள் இதற்கு முன்னர் புறக்கணிக்கப்பட்ட தங்கள் பண்ணைகளை மீண்டும் கவனித்துக்கொண்டனர் என்று அவர் கூறினார்.

மற்றொரு வளர்ச்சியில், Yayasan Pelajaran MARA (YPM) கடந்த ஆண்டு RM4.1 மில்லியன் ஒதுக்கீட்டில் நாடு முழுவதும் 53,741 மாணவர்களுக்கு பள்ளிக்கல்வி உதவியை வழங்கியதாக Mahdzir கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here