பாட்டிலில் அடைக்கப்பட்ட சமையல் எண்ணெயின் விலை உயர்வால் நுகர்வோர் கவலை

கோலாலம்பூர்: சமீபகாலமாக பாட்டிலில் அடைக்கப்பட்ட சமையல் எண்ணெயின் விலை அதிகரித்துள்ள விவகாரம் நுகர்வோர் மத்தியில் குறிப்பாக உணவு வியாபாரிகள் மத்தியில் கவலையை ஏற்படுத்தியுள்ளது. நிலைமையை மோசமாக்கும் வகையில், ஒரு கிலோ (கிலோ) பாக்கெட்டுகளில் மானியத்துடன் கூடிய சமையல் எண்ணெய் வரத்தும் சந்தையில் குறைந்து வருவதாகக் கூறப்படுகிறது.

இங்குள்ள பங்சார் மற்றும் பந்தர் துன் ரசாக்கைச் சுற்றியுள்ள பல பல்பொருள் அங்காடிகளில் ஹரியான் மெட்ரோ நடத்திய ஆய்வில், பாட்டில்களில் சமையல் எண்ணெயின் விலை கடுமையாக உயர்ந்துள்ளது, சில பிராண்டுகள் ஒவ்வொரு ஐந்து கிலோ பாட்டிலுக்கும் RM41 முதல் RM46 வரை விற்கப்படுகின்றன.

பாட்டில்களில் மற்றும் பல பிராண்டுகளை உள்ளடக்கிய கலப்பு சமையல் எண்ணெயின் விலையில் சுமார் 10 ரிங்கிட் விலை அதிகரித்துள்ளதாக பெரும்பாலான வர்த்தகர்கள் ஒப்புக்கொண்டனர். பண்டார் துன் ரசாக்கில் உள்ள ஒரு பல்பொருள் அங்காடியின் செயல்பாட்டு மேலாளர் நோர் மஸ்சியன் முகமட் நசீரும், பாட்டில்களில் கலக்கப்பட்ட சமையல் எண்ணெய் இன்னும் பழைய விலையில் விற்கப்படும் சுத்தமான சமையல் எண்ணெயை விட விலை அதிகம் என்று ஒப்புக்கொண்டார்.

சில தரப்பினர் மானிய விலையில் வழங்கப்படும் எண்ணெயை வணிக பயன்பாட்டிற்காக வாங்குவதன் மூலமோ அல்லது அதிக விலைக்கு மறுவிற்பனை செய்வதன் மூலமோ அதை தவறான முறையில் பயன்படுத்துவதை தடுப்பதற்காகவும் என்று அவர் கூறினார். இதற்கிடையில், போத்தலில் அடைக்கப்பட்ட சமையல் எண்ணெயின் விலை மீண்டும் அதிகரிக்கப்படுவதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் குறித்து கேட்டபோது, ​​இது குறித்து சப்ளையர்களிடமிருந்து இதுவரை எந்த தகவலும் இல்லை என்று நோர் மஸ்சியன் கூறினார்.

நுகர்வோருக்கு, முகமது ஷஹரில் அசார் 45, சமையல் எண்ணெய் விலை முந்தைய உயர்வு பொதுமக்களை குறிப்பாக அவரைப் போன்ற வர்த்தகர்களை பாதித்தது. தற்போதைய சூழ்நிலையில் பல மூலப்பொருட்களின் விலை உயர்ந்து வரும் நிலையில், நிச்சயமாக சமையல் எண்ணெய் விலை உயர்வு சுமையை அதிகரிக்கும்.

மூலப்பொருட்களின் விலை அதிகரித்தாலும், வாங்குபவரின் விருப்பத்தை புரிந்து கொண்டு, விருப்பத்திற்கு விற்கப்படும் உணவின் விலையை என்னால் உயர்த்த முடியாது, முக்கிய விஷயம் என்னவென்றால், நான் செலவை ஈடுசெய்து, கொஞ்சம் லாபம் பெற்றால் போதும்.  எனவே நிச்சயமாக விலை உயர்வு சுமையாக இருக்கும், குறிப்பாக குடும்பம் குறைந்த வருமானம் கொண்டால்,” என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், உள்நாட்டு வர்த்தகம் மற்றும் நுகர்வோர் விவகார அமைச்சர் (KPDNHEP) டத்தோஸ்ரீ அலெக்சாண்டர் நந்தா லிங்கி, 5 கிலோ பாட்டிலுக்கு RM10 வரை விலை உயர்த்தப்பட்ட சமையல் எண்ணெய் விலைக் கட்டுப்பாடு மற்றும் எதிர்ப்பின் படி கட்டுப்படுத்தப்படவில்லை என்று முன்னர் தெரிவிக்கப்பட்டது. ஆதாயச் சட்டம் (AKHAP) 2011, ஏனெனில் அது ஒரு வகை கலந்த சமையல் எண்ணெய்.

எவ்வாறாயினும், சந்தையில் கலப்பு சமையல் எண்ணெயின் விலையை சம்பந்தப்பட்ட தரப்பினரால் ‘விளையாட’ முடியாது என்றும், ஆதாயத்தின் அடிப்படையில் AKHAP இன் படி விசாரிக்க KPDNHEP க்கு அதிகாரம் உள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here