மருத்துவர்கள் கண்டிப்பாக இருக்க வேண்டும்; அது கொடுமைப்படுத்தல் மூலம் அல்ல

சுங்கை பூலோ: ஜூனியர் டாக்டர்கள் பயிற்சியின் போது பொறுமையாக இருக்க வேண்டும். ஆனால்  மூத்த மருத்துவர்களின் கொடுமைப்படுத்தலுக்கு மன்னிப்பு இல்லை என்று சுகாதார தலைமை இயக்குனர் டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா இன்று கூறினார்.

இந்த ஜூனியர் மருத்துவர்களை கடினமாக்கும் நோக்கத்துடன் மிரட்டல் விடுக்கப்பட்டதாகக் கூறப்படும் குற்றச்சாட்டுகள் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதவை என்றும் அவர் கூறினார்.

டாக்டராக ஆவதற்கான பயிற்சியில், ஒருவருக்கு மன உறுதி தேவை மற்றும் இரண்டு வருட ஹவுஸ்மேன் காலம் முழுவதும் நெகிழ்ச்சியுடன் இருக்க வேண்டும் என்பதை நாங்கள் அறிவோம். ஆனால் நாம் அவர்களுக்குப் பயிற்சி அளிக்கும் விதத்தில் எந்தவிதமான கொடுமைப்படுத்துதல் அல்லது துன்புறுத்தல்கள் இருக்கக்கூடாது.

துன்புறுத்தல், பாலியல் சுரண்டல் அல்லது துஷ்பிரயோகம் ஆகியவற்றை நாங்கள் ஏற்க முடியாது என்று அவர் இன்று சுங்கை பூலோ மருத்துவமனையில் கோவிட் -19 கலைக் கண்காட்சியைத் தொடங்கிய பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

கொடுமைப்படுத்துதல் கலாச்சாரம் எல்லா இடங்களிலும் நடக்கிறது என்பதை ஒப்புக்கொண்ட நூர் ஹிஷாம், மருத்துவமனைகளில் இதுபோன்ற ஒரு விஷயம் விரைவில் ஒழிக்கப்பட வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்.

எனவே, கொடுமைப்படுத்தும் கலாச்சாரத்தை அகற்றுவதற்கான வழிகாட்டுதல்கள் மற்றும் வழிமுறைகளை வெளியிடுவதற்கு சுதந்திரமான ஹெல்த்கேர் வேலை கலாச்சார மேம்பாட்டு பணிக்குழு (HWCITF) க்கு அமைச்சகம் முழு அர்ப்பணிப்பை வழங்கும் என்று அவர் கூறினார்.

அமைச்சுக்குள் விசில்ப்ளோயிங் முறையை மேம்படுத்துவதற்கான நடவடிக்கைகள் கண்டிப்பாக இதில் அடங்கும் என்றார். இந்த அமைப்பு ஏற்கனவே உள்ளது, ஆனால் நாங்கள் அதை மேம்படுத்த விரும்புகிறோம். அவற்றுள் புகார்களை பதிவு செய்வதற்கான வழிகள் உள்ளன. இதனால் விசில்ப்ளோயர்கள் பாதுகாக்கப்படுவார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

கடந்த மாதம் பினாங்கு மருத்துவமனையில் பயிற்சி மருத்துவர் (ஹவுஸ்மேன்) ஒருவரின் மரணம் மற்றும் கொடுமைப்படுத்துதல் பிரச்சினைகளை ஆராய HWCITF அமைப்பதாக அமைச்சகம் அறிவித்தது. பணிக்குழுவிற்கு UCSI பல்கலைக்கழக துணைவேந்தர் சிட்டி ஹமிசா தப்சீர் தலைமை தாங்குவார். மேலும் எட்டு நிபுணர்கள் குழுவை நிறைவு செய்வார்கள்.

மே 11 அன்று, பினாங்கு மாநில சுகாதாரக் குழுத் தலைவர் டாக்டர் நோர்லேலா அரிஃபின், இளநிலை மருத்துவர்களைக் கொடுமைப்படுத்தியதாகக் கூறப்படும் ஐந்து பினாங்கு மருத்துவமனை மருத்துவர்களின் பெயர்களை சுகாதார அமைச்சகத்திடம் சமர்ப்பித்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here