மலேசிய ஓபன் மாஸ்டர்ஸ் தடகள சாம்பியன்ஷிப் போட்டியில் 93 வயதான புஷ்பநாதன் லெட்சுமணன் ஹீரோ ஆனார்

கோலாலம்பூர்: மலேசிய ஓபன் மாஸ்டர்ஸ் தடகள சாம்பியன்ஷிப் போட்டியில் நேற்று தனது வயது பிரிவில் 100 மீ ஓட்டத்தில் வெற்றி பெற்ற சூப்பர் ஏஜர் புஷ்பநாதன் லெட்சுமணன், 93, “நான் கட்டாயம் வரும் வரை ஓட்டத்தை நிறுத்த மாட்டேன்” என்று அறிவித்தார். 75 வயதுக்கு மேற்பட்ட மற்ற ஆடவருக்கான கலப்பு பந்தயத்தில் 32.4 வினாடிகள் ஓடிய பிறகு, “என் கடைசி மூச்சு வரை ஓடுவது இருக்கும்” என்று உடற்பயிற்சி செய்பவரான அவர்  கூறினார்.

தற்செயலாக, புஷ்பநாதன் யுனிவர்சிட்டி மலாயா அரீனா விளையாட்டு அறிவியல் ஸ்டேடியத்தில் உள்ள டிராக்கில் பந்தயத்தில் ஓடினார். அவர் பல ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஒரு தொழில்நுட்ப அதிகாரியாக, உலக தடகள விதிகளின் கீழ் ஆய்வு செய்து சான்றிதழ் பெற்றார். பேராக் மாஸ்டர்ஸைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்திய அவர், இந்த போட்டியின் மிகவும் வயதான தடகள வீரராக இருந்தார். இந்த தொடரின் 34வது வீராங்கனைகள், அடிமட்ட ஆற்றல்களை வெளிப்படுத்திய மூத்த விளையாட்டு வீரர்களை ஒன்றிணைத்தனர்.

மாலை 4.30 மணியளவில், 75 வயதுக்கு மேற்பட்ட போட்டியாளர்களுக்கான மிகவும் மூத்த வயதுப் பிரிவின் ஆண்களுக்கான 100 மீ ஓட்டத்தின் தொடக்கத்தில் துப்பாக்கி ஏந்தியது. எட்டு வழிச்சாலையில் ஓடிய புஷ்பநாதன், 90 வயதுக்கு மேற்பட்ட ஒரே ஓட்டப்பந்தய வீரராக இருந்தார்.

தவிர்க்க முடியாமல், டர்போ தாத்தா மீது கவனம் செலுத்தப்பட்டது.  அவர் பந்தயத்தில் ஆறு பேரில் நான்காவது இடத்தைப் பிடித்தார். ஆனால் அவரது வயதில் முதல் இடத்தைப் பிடித்ததால், அவரது கைகளின் பரந்த ஊஞ்சலின் அவரது ஸ்பிரிண்ட் பாணி கூட்டத்தின் கைதட்டலை ஈர்த்தது.

கோவிட்-19 தொற்றுநோய் காரணமாக கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் சாம்பியன்ஷிப் போட்டிகள் நடத்தப்படாமல் இருந்திருக்கலாம். 1.7மீ உயரமும், 53 கிலோ எடையும் கொண்ட இவர், ஆரோக்கியம், ஆரோக்கியம் மற்றும் தடகள நீண்ட ஆயுளைப் பெற்றார், தினசரி 2 கிமீ ஓட்டம் – ஜாகிங் மற்றும் ஸ்பிரிண்டிங் – மற்றும் பலத்தை உருவாக்க மாற்று நாட்களில் யோகா செய்தார்.

“விளையாட்டு என்னை வலிமையாக்கியது மற்றும் நன்றாக சாப்பிட உதவியது,” புஷ்பநாதன் கூறினார். அவரது மனைவி மங்களேஸ்வரிக்கு வயது 90. அவர்களுக்கு ஒரு மகள், சாந்தி மற்றும் இரண்டு பேரக்குழந்தைகள் உள்ளனர். விக்ரம் ரகுநாத் கூறுகையில், அவரது தாத்தா நேர்மறையான எண்ணங்களைக் கொண்டிருப்பதாகவும், நல்ல மன மற்றும் உடல் நிலையில் இருப்பதாகவும் அவரது குடும்பத்தினர் உற்சாகமடைந்துள்ளனர்.

வயதான போட்டியாளர் ஸ்ப்ரிண்டராக, உடற்பயிற்சி உடலுக்கு நல்லது என்பதை நிரூபித்துள்ளார். வயது என்பது எண்ணைத் தவிர வேறில்லை  என்று தனது தாத்தாவின் ஒவ்வொரு அடியையும் கேமராவில் பதிவு செய்த விக்ரம் கூறினார். புஷ்பநாதன் 2018 ஆம் ஆண்டு மலேசிய ஓபன் மாஸ்டர்ஸில் அறிமுகமானார் மற்றும் 400 மீ ஓட்டத்தில் வெள்ளி வென்றார்.

முன்னாள் ஆங்கில மொழி ஆசிரியரான இவர், ஈப்போவில் உள்ள எஸ்.எம்.ராஜா சூலானில் (1976-1982) கடைசியாகப் பணியமர்த்தப்பட்டார். அவர் தனது இளமைக் காலத்தில் தூர ஓட்டப்பந்தய வீரராக இருந்தார். மேலும் 1957 இல் தடகளத்தில் ஈடுபட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here