தவறான ஓடுபாதையில் தரையிறங்கிய ஏர் ஏசியா விமானம் குறித்து தாய்லாந்து அதிகாரிகள் விசாரணை

பேங்காக், இந்த மாத தொடக்கத்தில் டான் மியூயாங் அனைத்துலக விமான நிலையத்தில் ஒதுக்கப்படாத ஓடுபாதையில் தாய் ஏர் ஆசியா விமானம் தரையிறங்கிய சம்பவம் தொடர்பாக தாய்லாந்தின் சிவில் விமானப் போக்குவரத்து ஆணையம் (CAAT) விசாரணை நடத்தி வருகிறது.

தாய் ஏர்ஆசியா ஏர்பஸ் A320-200 ரனோங்கில் இருந்து மதியம் 12.43 மணிக்கு (1.43pm மலேசியா) புறப்பட்டு டான் முவாங் அனைத்துலக விமான நிலையத்தின் 21L ஓடுபாதையில் மதியம் 1.36 மணிக்கு (2.36pm மலேசியா), திட்டமிட்டபடி 21Rக்கு பதிலாக வேறு ஓடுபாதையில் தரையிறங்கியதாக CAAT தெரிவித்துள்ளது. போக்குவரத்து அமைச்சகத்தின் விமான விபத்து மற்றும் சம்பவ விசாரணைக் குழு (ஏஏஐசி) விசாரணையை 30 நாட்களுக்குள் முடிக்கும் என்று CAAT தெரிவித்துள்ளது.

விசாரணை நிலுவையில் உள்ள நேரத்தில் இரண்டு விமானிகள் தற்காலிகமாக இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளதாக உள்ளூர் ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன. தாய்லாந்தின் ஏரோநாட்டிகல் விமான நிறுவனங்கள் மற்றும் தொடர்புடைய ஏஜென்சிகளுக்கு இதுபோன்ற சம்பவங்கள் மீண்டும் நிகழாமல் இருக்க பாதுகாப்பு மேலாண்மை அறிக்கைகளை சமர்ப்பிக்க அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளதாக CAAT தெரிவித்துள்ளது.

“AAIC அறிக்கையை சமர்ப்பித்தவுடன், CAAT தரவை பகுப்பாய்வு செய்து தடுப்பு நடவடிக்கைகளைத் தயாரிக்கும்,” என்று அது மேலும் கூறியது. மே 4 சம்பவத்தில் பெரிய காயங்கள் எதுவும் பதிவாகவில்லை என்றாலும், CAAT இந்த சம்பவத்தை தீவிரமானதாகக் கருதியது.

ஒதுக்கப்படாத அல்லது தவறான ஓடுபாதையில் தரையிறங்குவது ஆபத்தான விளைவுகளை ஏற்படுத்தலாம். 1979 ஆம் ஆண்டில், வெஸ்டர்ன் ஏர்லைன்ஸ் விமானம் 2605 மெக்சிகோ சிட்டி அனைத்துலக விமான நிலையத்தில் பராமரிப்புக்காக மூடப்பட்டிருந்த ஓடுபாதையில் தரையிறங்கிய பின்னர் விபத்துக்குள்ளானது. அதில் இருந்த 89 பயணிகளில் 72 பேரும் மற்றும் ஓடுபாதையில் ஒரு பராமரிப்பு பணியாளரும் கொல்லப்பட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here