லாங் டைகரின் விடுதலையை நீதிமன்றம் மறுபரிசீலனை செய்ய அரசு தரப்பு விண்ணப்பம்

மூவாரில் மிரட்டி பணம் பறித்ததற்காக லாங் டைகர் என்று அழைக்கப்படும் அப்துல் ஹமீம் அப்துல் ஹமீதுக்கு, DNAA என விடுதலை வழங்கிய தங்காக் மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை மறுபரிசீலனை செய்ய அரசுத் தரப்பு இன்று விண்ணப்பித்துள்ளது.

இந்த மனு மூவார் உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி அபு பக்கர் கத்தார் முன் தாக்கல் செய்யப்பட்டது. பின்னர் ஜூன் 1 ஆம் தேதி இந்த வழக்கு குறித்து முடிவு எடுக்கப்படும். மே 17 அன்று, ஹமீம் (33) சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் ஷஹாருதின் அலி, வழக்கின் முதல் சாட்சியாக இருந்த புகார்தாரர் இறந்துவிட்டதால், வழக்கு ஆதாரமற்றது என்ற அடிப்படையில் தனது வாடிக்கையாளரை ஜாமீன் இல்லாமல் விடுவிக்குமாறு கோரினார்.

எவ்வாறாயினும், சட்டத்தின் அடிப்படையில், ஒரு புகார்தாரர் இறந்துவிட்டாரா அல்லது உயிருடன் இருக்கிறாரா என்பதால் குற்றம் இல்லை என்று ஆகிவிடாது. அதன் அர்த்தம் தெளிவாக இல்லை என்று துணை அரசு வழக்கறிஞர் சியாபிக் முகமது கசாலி கூறினார். மறுபுறம் ஷஹாருதீன், புகார் அளித்தவர் இறந்துவிட்டால் வழக்கை எவ்வாறு நிரூபிக்க முடியும் என்று கேட்டார். மிரட்டி பணம் பறித்தல் குற்றச்சாட்டின் பேரில் தங்காக் மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றம் ஹமீமுக்கு DNAA வழங்கியது.

லுக்மான் ஹக்கீம் உத்மான் 20, என்பவரை மிரட்டி மிரட்டி பணம் பறித்ததாக ஹமீம் மீது 6 மே 2020 அன்று குற்றம் சாட்டப்பட்டது. அவரின் மனைவி தனக்கு எதிரான ஒரு வழக்கு தொடர்பான போலீஸ் அறிக்கையை கைவிடும்படி கட்டாயப்படுத்தப்பட்டார்.

2019 அக்டோபரில் இரவு 7 மணி முதல் 9 மணி வரை, தங்காக்கில் உள்ள புக்கிட் கம்பீரில் உள்ள ஒரு உணவகத்தில் இந்தக் குற்றம் நடந்ததாகக் கூறப்படுகிறது. குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் 10 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனையும் அபராதமும் அல்லது பிரம்படியும் விதிக்கப்படும் தண்டனைச் சட்டத்தின் 388ஆவது பிரிவின் கீழ் வழக்கு தொடரப்பட்டது.

எவ்வாறாயினும், ஹமீமின் முன்னாள் ஊழியரான லுக்மான் ஹக்கீம், தங்காக்கில் சாலை விபத்தில் சிக்கி, மார்ச் 23 அன்று சுல்தானா பாத்திமா சிறப்பு மருத்துவமனையில் இறந்தார்.

தண்டனைச் சட்டம் பிரிவு 506ன் கீழ் லுக்மான் ஹக்கீமை அச்சுறுத்திய குற்றச்சாட்டின் பேரில், புகார்தாரர் இறந்துவிட்டதாகக் கூறி, பிரிவு 342இன் கீழ் அவரை அடைத்து வைத்த குற்றச்சாட்டின் பேரில், தனது வாடிக்கையாளருக்கு டிஎன்ஏவை வழங்குமாறு ஷஹாருதீனின் விண்ணப்பத்தை  தங்காக் மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றம்  நிராகரித்தது.

மூன்று குற்றச்சாட்டுகளைத் தவிர, கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் 8 ஆம் தேதி ரோஹிங்கியா இனத்தைச் சேர்ந்த ஹமீம் செப்டம்பர் 26, 2019 அன்று ஒரு பெண்ணை பாலியல் பலாத்காரம் செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

கடந்த ஆண்டு டிசம்பரில் தங்காக் மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றத்தில் விசாரணைக்காகக் காத்திருக்கும் போது தப்பி ஓடிய ஹமீம், போலீஸ் காவலில் இருந்து வேண்டுமென்றே தப்பி ஓடிய குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்ட பின்னர், அதே நீதிமன்றத்தால் 12 மாதங்கள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here