டத்தோ பட்டம் கொண்ட ஒருவரிடம் துன்புறுத்தலுக்கு ஆளான பணிப்பெண்களின் வேதனை

தனது முதலாளியின் கைகளில் நான்கு மாதங்கள்  துன்புறுத்தலுக்கு ஆளான பிறகு, சதுனி (அவரது உண்மையான பெயர் அல்ல)  இனி வேலை செய்ய முடியாது…போதும் என்று முடிவு செய்தார். 36 வயதான இந்தோனேசிய பணிப்பெண், முதலாளி தன்னை எட்டி உதைத்து அறைந்ததாகவும், துடைப்பத்தால் தலையில் அடிப்பதாகவும் கூறினார். அவர் “டத்தோ” என்ற பட்டப்பெயர் வைத்திருப்பதாகவும், பத்திரிக்கைகளின் அட்டைகளை அலங்கரித்த ஒரு பிரபலமான பெண் என்றும் அவர் கூறினார்.

சதுனி கிழக்கு ஜாவாவைச் சேர்ந்தவர். கோவிட்-19 நோயால் பாதிக்கப்பட்ட பிறகும் முதலாளி தன்னை வேலை செய்ய கட்டாயப்படுத்தப்பட்டதாக அவர் குற்றம் சாட்டினார். சுவரில் இருந்து தரையில் விழுந்த எந்த தூசியையும் சுத்தம் செய்யத் தவறியது போன்ற அற்ப காரணங்களுக்காக தான் தண்டிக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார். வாரத்தில் ஏழு நாட்களும் காலை 5 மணி முதல் நள்ளிரவு வரை வேலை செய்ய வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.

விஷயங்களை மோசமாக்குவதற்கு, அவள் ஒரு ஏழை என்பதை அடிக்கடி நினைவுபடுத்தும் ஒரு ஆடவர் உட்பட, அவளுடைய முதலாளியின் மூன்று குழந்தைகளால் அவர் துன்புறுத்தலுக்கு ஆளானதாக கூறினார். டத்தோவின் வீட்டுப் பணிப்பெண்ணான யதி (அவரது உண்மையான பெயர் அல்ல) இல்லாவிட்டால் தனது சோதனை நீடித்திருக்கும் என்று சதுனி கூறினார்.

மூன்று வாரங்கள் அங்கு பணிபுரிந்த யதியும் துன்புறுத்தலுக்கு ஆளானதாகக் கூறினார். “தர்க்கமற்ற காரணங்களுக்காக” அவர் ஒவ்வொரு நாளும் கண்டிக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார். அவர் வெளியே செல்ல விரும்பும் ஒவ்வொரு முறையும் நான் டத்தோவின் காலில் காலணிகளைப் போட வேண்டியிருந்தது. நான் ஒரு சிறிய தவறு செய்தால், நான் உதைக்கப்படுவேன்.

மே 2ஆம் தேதி உம்ரா செய்வதற்காக முதலாளி மக்காவுக்குச் சென்றபோது இரண்டு பெண்களும் தப்பிக்க முடிவு செய்தனர். பக்கத்து வீட்டுக்காரர் அவர்களை இந்தோனேசிய தூதரகத்திற்கு அழைத்துச் சென்றார்.

மற்றொரு பணிப்பெண், ஒரு ஓட்டுனர் மற்றும் காவலாளியும் வீட்டை விட்டு ஓடியதை பின்னர் அவர்கள் கண்டுபிடித்தனர். இந்தோனேசிய தூதரகத்தின் பிரதிநிதி ஒருவர் எப்ஃஎம்டியிடம், தூதரகம் முதலாளிக்கு எதிராக சட்ட நடவடிக்கை எடுக்கும் என்று கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here