வீட்டில் கஞ்சா செடி வளர்த்த வழக்கில் முன்னாள் தூதர் விடுவிக்கப்பட்டார்; அவரது மகன் இன்னும் தடுப்புக் காவலில் வைக்கப்பட்டுள்ளார்

Janda Baik பகுதியில் கஞ்சா பயிரிட்ட குற்றச்சாட்டில் தனது மகனுடன் கைது செய்யப்பட்ட இந்தோனேசியாவுக்கான முன்னாள் தூதர் விடுவிக்கப்பட்டார். சனிக்கிழமை (மே 28) மாஜிஸ்திரேட் ஷஹ்ரோல் எக்சன் ஹாசிமிடம் இருந்து இரண்டாவது காவலில் வைக்க போலீசார் தவறியதை அடுத்து இது நடந்தது.

காவல் துறையின் தடுப்பு காவல் விண்ணப்பத்தை விசாரணை அதிகாரி இன்ஸ்பெக்டர் அன் அபிஃபா பஹாருதீன் நடத்தினார். அதே நேரத்தில் முன்னாள் தூதராக டான்ஸ்ரீ முஹம்மது சார்பில் ஷஃபீ அப்துல்லா மற்றும் ரஹ்மத் ஹஸ்லான் ஆகியோர் ஆஜராகினர்.

முன்னாள் தூதுவர் மே 21 அன்று கைது செய்யப்பட்டார், அதன் பிறகு அவர் முதல் முறையாக ஏழு நாட்களுக்கு விளக்கமறியலில் வைக்கப்பட்டார். காவல்துறையினர் மேலும் ஏழு நாட்களுக்கு இரண்டாவது காவலில் வைக்க விண்ணப்பிக்க முயன்றனர். ஆனால் அவர் மற்ற குற்றங்களில் ஈடுபட்டதற்கான எந்த ஆதாரமும் இல்லை என்று அவர் திருப்தியடைந்த பின்னர் மாஜிஸ்திரேட்டால் சனிக்கிழமை (மே 28) அனுமதிக்கவில்லை என்று ஷஃபி ஊடகங்களுக்கு அறிக்கை ஒன்றைப் படித்தார்.

மலேசியாவின் முன்னாள் தூதரக அதிகாரி 78, பகாங்கின் ஜண்டா பைக்கில் உள்ள தனது வீட்டில் 100க்கும் மேற்பட்ட செடிகள் கொண்ட கஞ்சா பண்ணை வைத்திருந்ததாக சந்தேகத்தின் பேரில் காவல்துறையினரால் கைது செய்யப்பட்டதாகத் தெரிவிக்கப்பட்டது.

முன்னாள் இராஜதந்திரி சனிக்கிழமை (மே 21) சோதனையின் போது தடுத்து வைக்கப்பட்டார் மற்றும் அவரது 53 வயது மகன் திங்கள்கிழமை (மே 23) ஷா ஆலமில் தடுத்து வைக்கப்பட்டார். பகாங் காவல்துறைத் தலைவர் டத்தோ ராம்லி முகமது யூசுப்பின் கூற்றுப்படி, போலீசார் ஒரு சோதனையில் அவரது வீட்டில் 102 கஞ்சா செடிகளை பறிமுதல் செய்தனர். கஞ்சா செடியின் மதிப்பு 61,200 ரிங்கிட், அத்துடன் 1.02 கிலோ எடையுள்ள காய்ந்த கஞ்சா இலைகள் மற்றும் ஒரு பாட்டில் RM2,500.

சந்தேக நபர் 2015 ஆம் ஆண்டு இரண்டு ஹெக்டேர் நிலத்தில் மரங்களை நட்டதை ஒப்புக்கொண்டதாகவும், யூடியூப் மூலம் அதை எவ்வாறு நடவு செய்வது என்று கற்றுக்கொண்டதாகவும் ரம்லி கூறினார். சந்தேக நபர் கோலாலம்பூரில் உள்ள பல்வேறு மூலங்களிலிருந்து விதைகளைப் பெற்றதாகவும், சொத்துக்களுக்கு எட்டு நாய்கள் காவல் காத்ததாகவும் அவர் கூறினார். நாட்டிலேயே மிகப்பெரிய கஞ்சா செடிகள் கைப்பற்றப்பட்டதாக இந்த வழக்கு கருதப்படுகிறது என்றும் ரம்லி கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here