ஊழல் குற்றச்சாட்டில் தண்டிக்கப்பட்ட கிர் தியோ மீண்டும் அரசியலுக்கு திரும்புகிறார்

 ஊழல் குற்றச்சாட்டில் தண்டிக்கப்பட்ட ஏழு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, அடுத்த பொதுத் தேர்தலில், சிலாங்கூர் முன்னாள் மந்திரி பெசார் கிர் தியோ அரசியலுக்கு மீண்டும் வரத் திட்டமிட்டுள்ளார். மூன்று முறை சுங்கை பஞ்சாங்கின் மாநில சட்டமன்ற உறுப்பினராக இருந்த கிர் தியோ, இப்போது சுங்கை பெசார் நாடாளுமன்றத் தொகுதியில் கவனம் செலுத்துகிறார் என்று ஹரியான் மெட்ரோ தெரிவித்துள்ளது.

பெர்சத்துவின் முஸ்லிமின் யஹாயா தற்போதைய நாடாளுமன்ற அம்னோ அந்த இடத்தை மீட்க வேண்டும் என்று தான் விரும்புவதாக கிர் கூறினார். “நான் ஒரு வெற்றியை உறுதிப்படுத்த விரும்புகிறேன். அதற்கு மேல் எதுவும் இல்லை. ஆனால் இறுதி முடிவு கட்சித் தலைமையிடத்தில் இருக்கிறது என்று அவர் கூறியதாக கூறப்படுகிறது.

சிலாங்கூர் மந்திரி பெசாராக பதவியில் இருந்தபோது அதிகாரத்தை துஷ்பிரயோகம் செய்ததற்காக கிர் தியோ 2015 இல் 12 மாத சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டார். 2007 ஆம் ஆண்டு  3.5 மில்லியன் மதிப்புள்ள இரண்டு நிலம் மற்றும் பங்களாவை வாங்குவதற்கு அவர் தனது பதவியைப் பயன்படுத்தியதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்டது. அவர் ஆறு மாதங்கள் சிறைத்தண்டனை அனுபவித்து காஜாங் சிறையில் இருந்தார். பின்னர் அவர் பரோலில் விடுவிக்கப்பட்டார்.

கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் கீழ், கிரிமினல் குற்றத்திற்காக குறைந்தபட்சம் 12 மாத சிறைத்தண்டனை அல்லது குறைந்தபட்சம் RM2,000 அபராதம் விதிக்கப்படும் எவரும் அவர் விடுதலை செய்யப்பட்ட நாளிலிருந்து ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு நாடாளுமன்றத் தேர்தலில் போட்டியிட தகுதியற்றவர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here