சுதந்திர போராட்ட வீராங்கனை அஞ்சலி பொன்னுசாமி காலமானதற்கு இந்திய பிரதமர் மோடி அனுதாபம்

காலனித்துவ ஆட்சியில்  இருந்து இந்தியா சுதந்திரம் பெற போராடிய சுதந்திர போராட்ட வீராங்கனை அஞ்சலி பொன்னுசாமி தனது 102வது வயதில் நேற்று காலமானார். நேதாஜி சுபாஷ் சந்திரபோஸ் இந்திய கலாச்சார மையத்தின் இயக்குனர் ரம்யா ஹிரியன்னையா கூறுகையில், நேற்று மாலை 5.59 மணிக்கு அஞ்சலி தனது மகள் பானுமதியின் இல்லத்தில் உயிரிழந்தார்.

மாரடைப்பால் செந்தூலில் உள்ள மருத்துவமனையில் அஞ்சலி இறந்ததாக ரம்யா கூறினார். அவரது மறைவு இந்தியப் பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் கவனத்தையும் ஈர்த்தது. அவர் ட்வீட் செய்துள்ளார்: “மலேசியாவைச் சேர்ந்த புகழ்பெற்ற இந்திய தேசிய இராணுவ வீரர் அஞ்சலி பொன்னுசாமி ஜியின் மறைவு வேதனை அளிக்கிறது. இந்தியாவின் சுதந்திரப் போராட்டத்தில் அவரது தைரியத்தையும் ஊக்கமளிக்கும் பங்கையும் நாங்கள் எப்போதும் நினைவில் கொள்வோம். அவரது குடும்பத்தினருக்கும் நண்பர்களுக்கும் அனுதாபங்கள்.”

அஞ்சலை ஒரு காலத்தில் நேதாஜி போஸின் தலைமையில் பணியாற்றிய ராணுவ வீரராக இருந்தவர். இங்கும் வெளிநாடுகளிலும் உள்ள இந்தியர்களால் அறியப்பட்ட பெயர். இந்தியாவின் சுதந்திரத்திற்கான போராட்டத்தில் ஒரு முக்கிய நபரான போஸ், மகாத்மா காந்தியின் சமகாலத்தவராவார். அவர் பிரிட்டிஷ் ஆட்சியிலிருந்து விடுபட்ட இந்தியாவைப் பற்றிய தனது கனவைப் பகிர்ந்து கொண்டார்.

இதை நிறைவேற்ற, இரண்டாம் உலகப் போரின் போது ஜப்பானியர்களின் ஆதரவுடன் 1943 இல் இந்திய தேசிய இராணுவத்தை நிறுவினார். 21 வயதில், அஞ்சலை இந்திய மக்களிடமிருந்து பிரிட்டிஷ் காலனித்துவத்தின் அக அகற்றும் நம்பிக்கையில் – இந்திய தேசிய இராணுவத்தின் பெண்கள் படைப்பிரிவான ஜான்சி படைப்பிரிவின் ராணியில் சேர்ந்தார்.

ஜப்பான் தோல்வியுடன் போர் முடிவுக்கு வந்ததும், இந்திய தேசிய ராணுவம் கலைக்கப்பட்டது. அஞ்சலை மலேசியாவில் தனது வாழ்க்கையைத் தொடர தாயகம் திரும்பினார். அவர் வாழ்ந்த காலத்தில், மலாயா மற்றும் இந்தியா ஆகிய இரு நாடுகளும் பிரிட்டிஷாரிடம் இருந்து சுதந்திரம் பெற்று தங்களின் சொந்த நாடுகளாக மாறுவதைக் காணும் பாக்கியம் அவ கிடைத்தது.

.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here