மலேசியாவின் 50 பெரும் பணக்காரர்களின் சொத்து மதிப்பு 10% குறைந்தது

பட்டியல்; இடமிருந்து வலம்

சிங்கப்பூர்: 2022 ஃபோர்ப்ஸ் பத்திரிக்கையின் மலேசியாவின் 50 பணக்காரர்களின் பட்டியலின் கூட்டுச் சொத்து ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு இருந்ததைவிட 10% சரிந்து 80.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களாகக் குறைந்துள்ளது. ஒட்டுமொத்தமாக, பட்டியலில் உள்ள 30 பேர் தங்கள் செல்வச் செழிப்பைக் கண்டனர் என்று போர்ப்ஸ் ஆசியா இன்று பட்டியலை வெளியிட்டுள்ளது

முழுமையான பட்டியலை www.forbes.com/malaysia மற்றும் ஃபோர்ப்ஸ் ஆசியாவின் ஜூன் இதழில் காணலாம். உள்நாட்டு தேவையில் ஓரளவு மீண்டதால், மலேசியாவின் பொருளாதாரம் 2022 முதல் காலாண்டில் 5.0 சதவீதம் வளர்ச்சியடைந்தது. தொற்றுநோய் தாக்கம் மற்றும் டிசம்பரில் ஏற்பட்ட திடீர் வெள்ளத்தின் தாக்கத்தை சமாளித்தது.

கடந்த 12 மாதங்களில் பங்குச் சந்தை சிறிது சரிந்தாலும், நாணய ஏற்ற இறக்கங்கள் ரிங்கிட் 6.0% வீழ்ச்சியைக் கண்டன என்று அது கூறியது. கடந்த ஆண்டு 12.2 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களிலிருந்து 11 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களாக குயோக் வீழ்ச்சியடைந்த போதிலும், குயோக் நீண்டகாலமாக நம்பர்.1 இடத்தைப் பிடித்திருப்பதாக ஃபோர்ப்ஸ் ஏசியா குறிப்பிட்டது.

இருப்பினும், ஹாங் லியோங் நிறுவனத்தின் (மலேசியா) தலைவரான டான் ஸ்ரீ கியூக் லெங் சான், டாலர் மதிப்பில் அதிக லாபம் ஈட்டியவர் மற்றும் 10.1 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களுடன் மலேசியாவின் இரண்டாவது பணக்காரராக தனது நிலையை உறுதிப்படுத்தினார்.

கடந்த ஆண்டு தனது நிகர மதிப்பான 9.6 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களுடன் 500 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களைச் சேர்த்தார். அலுமினியம் நிறுவனமான பிரஸ் மெட்டலைக் கட்டுப்படுத்தும் டான் ஸ்ரீ கூன் போ கியோங் மற்றும் அவரது உடன்பிறப்புகள், 6.2 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களுடன் மூன்றாவது இடத்தில் நீடித்தனர்.

பப்ளிக் வங்கியின் நிறுவனர் மற்றும் தலைவரான டான் ஸ்ரீ டெஹ் ஹாங் பியோவ் (எண். 4, அமெரிக்க டாலர் 5.7 பில்லியன்) மற்றும் டான் ஸ்ரீ ஆனந்த கிருஷ்ணன் (எண். 5, அமெரிக்க டாலர் 5 பில்லியன்) ஆகியோர் முதல் ஐந்து இடங்களைப் பிடித்துள்ளனர். சேவை வழங்குநர் பூமி அர்மடா.

கடந்த ஆண்டின் மிகப்பெரிய வெற்றியாளர்களில் ஒருவரான மலேசியாவின் ரப்பர் கையுறை தயாரிப்பாளர்கள் ஒரு உண்மை சோதனையை எதிர்கொண்டனர். தொற்றுநோய் தணிந்து, அவர்களின் நிறுவனங்களின் பங்குகளைத் தட்டியதால் தனிப்பட்ட பாதுகாப்பு தேவை குறைக்கப்பட்டது என்று அது கூறியது.

மலேசியாவின் பாமாயில் உற்பத்தியில் வீழ்ச்சிக்கு மத்தியில் இந்தோனேசியாவின் சமையல் எண்ணெய் ஏற்றுமதிக்கு தற்காலிக தடை விதிக்கப்பட்டது. அந்தத் துறையின் அதிபர்களுக்கு திடீர் லாபத்தை ஏற்படுத்தியது என்று ஃபோர்ப்ஸ் ஆசியா தெரிவித்துள்ளது. பட்டியலை உருவாக்குவதற்கான குறைந்தபட்ச நிகர மதிப்பு $255 மில்லியனாக இருந்தது, இது 2021 இல் US$315 மில்லியனில் இருந்து குறைந்தது.

மலேசியாவின் முதல் 10 பணக்காரர்கள்:

1) Robert Kuok; US$11 billion

2) Quek Leng Chan; US$10.1 billion

3) Koon Poh Keong & siblings; US$6.2 billion

4) Teh Hong Piow; US$5.7 billion

5) Ananda Krishnan; US$5 billion

6) Lee Yeow Chor & Yeow Seng; US$4.8 billion

7) Chen Lip Keong; US$2.7 billion

8) Tan Yu Yeh & Yu Wei; US$2.4 billion

9) Lim Kok Thay; US$2.35 billion

10) Lau Cho Kun; US$2 billion

குடும்பங்கள் மற்றும் தனிநபர்கள், பங்குச் சந்தைகள், ஆண்டு அறிக்கைகள் மற்றும் ஆய்வாளர்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட பங்குகள் மற்றும் நிதித் தகவல்களைப் பயன்படுத்தி இந்த பட்டியல் தொகுக்கப்பட்டுள்ளதாக ஃபோர்ப்ஸ் ஆசியா தெரிவித்துள்ளது. மே 20, 2022 அன்று சந்தைகள் முடிவடையும் போது பங்கு விலைகள் மற்றும் மாற்று விகிதங்களின் அடிப்படையில் நிகர மதிப்பு இருந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here