பொறுப்பற்றவர்கள் வைத்த பொறியில் சிக்கி வலது காலை இழந்த குட்டி யானை உயிரிழந்தது

கோத்த கினபாலுவில் கடந்த சனிக்கிழமை லஹாட் டத்து, ஃபெல்டா சஹாபாத் 5ல்,  வலையில் சிக்கி சபா வனவிலங்குத் துறையால்  மீட்கப்பட்டு  கணுக்கால் துண்டிக்கப்பட்ட குட்டி யானை  பிற்பகல் இறந்ததாகக் கூறப்படுகிறது. இது குறித்து மாநில சுற்றுலா, கலாச்சாரம் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் Datuk Jafry Ariffin கூறுகையில் கண்ணியில் அடிபட்டு கால்களில் பலத்த காயம் ஏற்பட்டதால், விலங்கின் மரணம் பாக்டீரியா தொற்றுடன் தொடர்புடையது என்றார்.

யானைக்குட்டியின் வலது முன் கணுக்கால் நேற்று துண்டிக்கப்பட்ட நிலையில் அதன் உடல்நிலை நன்றாக இருந்த போதிலும், சிகிச்சை மற்றும் மருந்து வழங்கப்படுவதற்கு முன்பாக, நேற்று காலை கால்நடை வைத்திய அதிகாரியின் பரிசோதனையில் அது மிகவும் பலவீனமாக காணப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

சிகிச்சைக்குப் பிறகு, இரண்டு வயதுக்கும் குறைவான பெண் யானை நன்றாக பதிலளித்தது, ஆனால் மதியம், நேற்று மாலை 6.15 மணியளவில் ஒரு கால்நடை மருத்துவரால் மூச்சுத் திணறல் ஏற்பட்டதை உறுதிப்படுத்தும் முன், அது இரண்டு முறை சரிந்தது.

குட்டி யானையின் பிரேத பரிசோதனை இன்று காலை மேற்கொள்ளப்பட்டது. இதன் விளைவாக இதயம், நுரையீரல் போன்ற முக்கிய உறுப்புகள் செயலிழந்து வயிறு மற்றும் குடல் போன்ற உணவுக் குழாயில் இரத்தப்போக்கு காரணமாக அவரது மரணம் ஏற்பட்டது.

பொறியில் சிக்கியதில் இருந்து அவர் காயம் அடைந்ததன் விளைவு இது.  சிகிச்சை அளித்த கால்நடை மருத்துவர் குட்டி யானைக்கு சிகிச்சை அளிக்க தன்னால் முடிந்ததைச் செய்தாலும், அவர் இறுதியாக இறந்தது மிகவும் வருத்தமாக இருக்கிறது என்று அவர் அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

அதைத் தொடர்ந்து, பொறிகளை நிறுவுவது சட்டவிரோதமானது என்பதால், வனவிலங்குகள் குறிப்பாக யானைகள் போன்ற ஆபத்தான விலங்குகளை காயப்படுத்தலாம் மற்றும் இறப்பிற்கு வழிவகுக்கும் என்பதால், அதை கூட்டாகக் கட்டுப்படுத்துமாறு ஜாஃப்ரி மீண்டும் பொதுமக்களுக்கு நினைவூட்டினார்.

நேற்று ஜாஃப்ரியின் ஊடக அறிக்கையின்படி, துரதிர்ஷ்டவசமான குட்டி யானையின் கால் ஒரு கண்ணியில் சுற்றப்பட்டதால் கிட்டத்தட்ட உடைந்ததால் தொற்றுநோயைத் தடுக்க கணுக்கால் அளவிற்கு வெட்ட வேண்டியிருந்தது.

நேற்றைய அதே அறிக்கையில், சம்பந்தப்பட்ட வனவிலங்குகளை அச்சுறுத்தும் கண்ணி நிறுவல் நடவடிக்கைகள் குறித்து தகவல் அளிக்கும் எந்தவொரு தரப்பினருக்கும் JHLS RM5,000 வெகுமதியாக வழங்குவதாக ஜாஃப்ரி கூறினார்.

இவ்விடயம் தொடர்பில் தகவல் அறிந்த பொதுமக்கள் 016-810 9901 என்ற இலக்கத்திற்கு அழைக்கலாம் எனவும், அடையாளக் கசிவுகள் குறித்து கவலைப்பட வேண்டாம் எனவும் ஏனெனில் அனைத்துத் தகவல்களும் இரகசியமானவை எனவும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here