பினாங்கில் டெங்கு பாதிப்பு 30% அதிகரித்துள்ளது

ஜார்ஜ் டவுன்: பினாங்கில் ஜனவரி முதல் 24வது தொற்றுநோயியல் வாரம் வரை (ஜூன் 19 வரை) 283 டெங்கு காய்ச்சல் வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. இது கடந்த ஆண்டு இதே காலகட்டத்துடன் ஒப்பிடும்போது 30% அதிகரித்து 217 வழக்குகளாக இருந்தது.

இதன் விளைவாக, மாநிலம் முழுவதும் 136 தகவல் தொடர்பு நடத்தை தாக்கம் (COMBI) குழுக்களுக்கு அதிகாரம் அளித்தல் மற்றும் டெங்கு காய்ச்சல் பரவும் இடங்களில் ஏடிஸ் கொசுவைத் தாங்கும் Wolbachia திட்டங்கள் உட்பட அச்சுறுத்தலை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான தனது மூலோபாய முயற்சிகளை மாநில அரசு தொடர்கிறது என்று முதல்வர் சௌ கோன் இயோவ் கூறினார்.

டெங்கு நோயாளிகளின் அதிகரிப்பை இலகுவாகப் பார்க்க முடியாது மற்றும் 19 ஆவது தொற்றுநோயியல் வாரத்திலிருந்து இந்த போக்கு கூர்மையாக உள்ளது. COVID-19 பரவல் மற்றும் கணிக்க முடியாத வானிலை மற்றும் டெங்கு வகைக்கு மாற்றும் கட்டத்தில் பொருளாதாரத் துறை மீண்டும் திறக்கப்படும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். சமூகத்தில் வைரஸ் செரோடைப் சுழற்சி உயர்வுக்கு பங்களிக்கும் காரணிகள்.

உள்ளூர் அதிகாரிகளின் தகவல்களின் அடிப்படையில் கவனக்குறைவு மற்றும் தூய்மையைப் பராமரிக்காதது மிகப்பெரிய பங்களிப்பாளர்களில் ஒன்றாகும். அவர்கள் அடிக்கடி ஹாட்ஸ்பாட்களில் தூய்மை பிரச்சாரங்களை ஏற்பாடு செய்கிறார்கள் ஆனால் பதில் மிகவும் ஊக்கமளிப்பதாக இல்லை என்று அவர் இன்று இங்கே கூறினார்.

இங்குள்ள Dewan Majlis Pengurusan Komuniti Kampung Sungai Gelugor  மாநில அளவிலான ஆசியான் டெங்கு தினம் மற்றும் பெரியளவிலான சுத்தப்படுத்தல் 1.0 ஏடிஸ் எதிர்ப்பு நிகழ்வுகளை நடத்திய பின்னர் செய்தியாளர்களை சந்தித்த போது அவர் இவ்வாறு கூறினார். மாநில சுகாதாரத் துறை இயக்குநர் டாக்டர் மஆரோப் சுதினும் உடனிருந்தார்.

இதற்கிடையில், தென்மேற்கு மாவட்டத்தில் புக்கிட் கெடுங், வடகிழக்கு மாவட்டத்தில் தாமன் மங்கிஸ் மற்றும் இந்தரவாசி, செபராங் பெராய் தெங்கா (SPT) ஆகிய மூன்று இடங்களில் வோல்பாசியா பாக்டீரியா கொண்ட கொசுக்களை வெளியிடுவதன் மூலம் தனது துறை உடனடியாக நடவடிக்கை எடுத்துள்ளதாக Ma’arof கூறினார்.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here