குடிநுழைவு தடுப்பு முகாமில் இந்தோனேசிய பிரஜைகள் மோசமாக நடத்தப்பட்டதாக கூறப்படும் குற்றச்சாட்டுக்கு, மலேசிய குடிநுழைவுத் துறை மறுப்பு

புத்ராஜெயா, ஜூன் 28 :

சபா, தாவாவில் உள்ள குடிநுழைவு தடுப்பு முகாமில் இருந்தபோது, இந்தோனேசியர்கள் மிக மோசமாக நடத்தப்பட்டதாக அனைத்துலக சமூகம் தெரிவித்த குற்றச்சாட்டு, அடிப்படையற்ற ஒரு குற்றச்சாட்டு என்று மலேசிய குடிநுழைவு துறையின் இயக்குநர் ஜெனரல் டத்தோஸ்ரீ கைருல் டிசைமி டாட் கூறினார்.

அண்டை நாடுகள் உட்பட அனைத்து கைதிகளையும் அரசாங்கம் நன்றாக நடத்தியதாகவும், நாடு முழுவதும் உள்ள குடிநுழைவுத் துறை (JIM) டிப்போக்களில் உள்ள நிர்வாகம் மதேலா விதிகள் நிர்ணயித்த தரநிலைகளின்படி இருப்பதாகவும் அவர் கூறினார்.

“மலேசியாவில் உள்ள அனைத்து குடிநுழைவுத் துறை தடுப்பு முகாம்களிலும் சுகாதார அமைச்சகத்தினால் பணியமர்த்தப்பட்டுள்ள துணை சுகாதார அதிகாரிகளால் ஆரம்பகால சுகாதாரப் பாதுகாப்பு வழங்கப்படுகிறது, “கடுமையான உடல்நலம் தொடர்பான வழக்குகள், நேரடியாக அருகிலுள்ள அரசு மருத்துவமனைக்கு எடுத்துச் செல்லப்படும்.

இந்த குற்றச்சாட்டின் பேரில், சபாவில் உள்ள குடிவரவுக் கிடங்கில் கடந்த ஆண்டு இறந்த இந்தோனேசிய கைதிகளின் எண்ணிக்கை 18 ஆகவும், இந்த ஆண்டு 6 ஆகவும் இருந்தது என்பதை குடிநுழைவுத் துறை தெளிவுபடுத்த விரும்புகிறது என்று அவர் கூறினார்.

மேலும் இந்த இறப்புகள் இருதயப் பிரச்சனைகள், சிறுநீரகப் பிரச்சனைகள், கோவிட்-19 மற்றும் நுரையீரல் நீர் போன்ற பல்வேறு நோய்களால் மருத்துவமனையில் சிகிச்சை பெற்று வந்த, குடிநுழைவுக் கைதிகள் இறந்துவிட்டனர்” என்று அவர் இன்று வெளியிட்டுள்ள ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

முன்னதாக, இந்தோனேசிய தொழிலாளர் நல ஆர்வலர் குழு, இறையாண்மை புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர் கூட்டணி என்பன இணைந்து “நரகத்தைப் போலவே: சபா மலேசியாவில் குடிவரவு தடுப்பு மையங்களின் நிலை” என்ற தலைப்பில் ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டது.

100க்கும் மேற்பட்ட முன்னாள் இந்தோனேசிய கைதிகளை அவர்களின் சொந்த நாடுகளுக்கு நாடு கடத்திய பின்னர், அக் குழு இந்த அறிக்கையை தயாரித்தது.

நேர்காணல் செய்யப்பட்ட முன்னாள் கைதி ஒருவரின் கூற்றுப்படி, தாவாவில் உள்ள குடிநுழைவுத் தடுப்பு முகாம் ஒரு காலத்தில் அழுக்கு கழிவறைகளை கொண்டிருந்ததை தவிர, முகாம் அதன் கொள்ளளவை விட அதிகமானோரை கொண்டிருந்ததாகவும், ஒட்டு பலகையில் தூங்க வேண்டி இருந்தபோது அது சங்கடமாக இருந்தது என்றும் கூறினார்.

தாவாவில் உள்ள தடுப்பு முகாமில் கைதிகளின் கூட்டம் அதிகமாக இருந்ததால் கழிவறையில் தூங்க நேரிட்டதாக அந்த நபர் ஒரு உதாரணத்தையும் கூறினார்.

அதுமட்டுமின்றி, சபாவில் உள்ள தடுப்புக் கிடங்கில் மருத்துவ மனைகள், மருத்துவ அலுவலர்கள் மற்றும் மருந்துகள் இல்லை என்பதைத் தவிர சுகாதார வசதிகளே இல்லை என்றும் குற்றம் சாட்டப்பட்டது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here