ஏல மோசடியில் ஈடுபட்ட எட்டு நிறுவனங்களுக்கு அபராதம்

கோலாலம்பூர்: அரசு கொள்முதல் சம்பந்தப்பட்ட ஏல மோசடியில் ஈடுபட்டதற்காக எட்டு நிறுவனங்களுக்கு மொத்தம் RM1,548,192 நிதி அபராதம் விதிக்கப்பட்டுள்ளது என்று மலேசியா போட்டி ஆணையம் (MyCC) தெரிவித்துள்ளது.

MyCC தலைமை நிர்வாக அதிகாரி இஸ்கந்தர் இஸ்மாயில் இந்த முடிவை அறிவித்தார் மற்றும் எட்டு நிறுவனங்களும் RM1,925,365.90 மதிப்புள்ள நான்கு வெவ்வேறு IT தொடர்பான திட்டங்களில் ஈடுபட்டுள்ளன. அவை மலேசியாவின் தேசிய கலை, கலாச்சாரம் மற்றும் பாரம்பரிய அகாடமி (Aswara) மூலம் வாங்கப்பட்டன.

இந்த வழக்கில் நான்கு திட்டங்கள் மேற்கோள்களுக்கான மூன்று கோரிக்கைகள் (RFQ) மற்றும் 2015 முதல் 2016 வரை ஒரு டெண்டரை உள்ளடக்கியதாக இஸ்கந்தர் தெரிவித்தார்.

எட்டு நிறுவனங்களின் எழுத்துப்பூர்வ மற்றும் வாய்மொழிப் பிரதிநிதித்துவங்களை முழுமையாக ஆய்வு செய்தபின், அவர்களின் நடத்தை போட்டிச் சட்டம் 2010ன் பிரிவு 4(2) உடன் சேர்த்துப் படிக்கப்பட்ட பிரிவு 4(1) இன் கீழ் ஒரு மீறலாக அமைந்தது என்று நாங்கள் முடிவு செய்தோம்.

அஸ்வாரா கொள்முதல் திட்டங்கள் சம்பந்தப்பட்ட ஒருங்கிணைந்த நடைமுறைகளுடன் போட்டி-எதிர்ப்பு ஏல முறைகேடு ஒப்பந்தங்களில் ஈடுபடுவதன் மூலம் அனைத்து நிறுவனங்களும் போட்டிச் சட்டம் 2010 ஐ மீறுவதில் குற்றவாளிகள் என்பதை இது வெளிப்படுத்தியது என்று அவர் ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

Tuah Packet Sdn Bhd, Caliber Interconnects Sdn Bhd, Aliran Digital Sdn Bhd, ViaMED Sdn Bhd, Novatis Resources Sdn Bhd, Silver Tech Synergy Sdn Bhd,  Venture Nucleus Sdn Bhd, Basenet Technology Sdn Bhd ஆகிய எட்டு நிறுவனங்கள் குற்றவாளிகளாகக் கண்டறியப்பட்டுள்ளன.

2017 ஆம் ஆண்டு துவா பாக்கெட் பிரதிநிதி ஒருவர் RM467,727 மதிப்பிலான அஸ்வாரா திட்டத்திற்கான RFQ விளக்கக்காட்சியில் கலந்து கொண்டபோது “அலாரம் மணிகள்” முதன்முதலில் ஒலித்தது, இது முந்தைய ஆண்டு காலிபர் வென்றது.

இது அஸ்வாராவை MyCC உடன் பிரச்சினையை வெளிவர தூண்டியது. 2016 இல் RFQ செயல்பாட்டின் போது உண்மையில் இரண்டு கார்டெல்கள் ஈடுபட்டிருந்ததை எங்கள் விசாரணைகள் பின்னர் வெளிப்படுத்தின.

அஸ்வாராவுக்கு டெண்டர்களைச் சமர்ப்பிப்பதற்கான பெயர்ப் பகிர்வு மற்றும் RFQ இல் பங்கேற்பது போன்ற கார்டெல்களின் முதன்மை செயல்பாட்டினை அவர்களின் விசாரணைகள் வெளிப்படுத்தியதாக இஸ்கந்தர் மேலும் கூறினார்.

குற்றவாளிகள் மீது விதிக்கப்பட்ட அபராதங்கள், ஏல முறைகேட்டில் ஈடுபட்ட ஆண்டுகளுக்கான வருடாந்திர வருவாய் விகிதத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டதாக இஸ்கந்தர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here