மேல்முறையீட்டுக்காக காத்திருக்கும் போது பிரம்படிக்கு உட்படுத்தப்பட்ட இந்தோனேசிய நபரை உயர்நீதிமன்றம் விடுவித்தது

கோத்த கினபாலு: மலேசியாவில் சட்டவிரோதமாக தங்கியிருந்த குற்றத்திற்காக மேல்முறையீடு செய்தபோது பிரம்படி தண்டனை ஆளான புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளி, தவாவ் உயர் நீதிமன்றத்தால் விடுவிக்கப்பட்டுள்ளார்.

நீதிபதி லிம் ஹாக் லெங், இந்தோனேசிய தொழிலாளி சப்ரி உமரை இந்த ஆண்டு ஏப்ரல் 19 அன்று செஷன்ஸ் நீதிமன்றத்தால் அவர் செய்த மேல்முறையீட்டைத் தொடர்ந்து வெள்ளிக்கிழமை (ஜூலை 22) விடுதலை செய்தார். சப்ரி குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்ட பிறகு, குடிவரவுச் சட்டம் 1959/63 இன் பிரிவு 6(1)(c) இன் கீழ் 11 மாதச் சிறைத்தண்டனையும், பிரம்படியும் விதிக்கப்பட்டன.

இந்தோனேசியா தூதரக தவாவ் கிளையை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் Jussary Kang-ஐச் சேர்ந்த வழக்கறிஞர்கள் சப்ரியின் வழக்கை தவறான முறையில் சிறையில் அடைத்ததை அடுத்து உயர் நீதிமன்றத் தீர்ப்பு வந்தது. சப்ரியின் வழக்கறிஞர்கள், அவர் செல்லுபடியாகும் இந்தோனேசிய கடவுச்சீட்டு வைத்திருப்பதாகவும், ஃபூ யீ கார்ப்பரேஷன் நிறுவனத்திடமிருந்து பணி அனுமதிச்சீட்டு பெற்றிருப்பதாகவும் வாதிட்டனர்.

தவாவ் செஷன்ஸ் நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டபோது பிரதிநிதித்துவம் இல்லாமல் இருந்த சப்ரி, 2022 மே மாதம் நாடு கடத்தப்படுவார் என்ற தவறான நம்பிக்கையில் குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்டதாக நீதிமன்றத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டது. அவர் குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்டாலும், தண்டனையை ரத்து செய்ய உயர்நீதிமன்றத்தில் மனு செய்தபோது, ​​சப்ரியிடம் செல்லுபடியாகும் பாஸ்போர்ட் உள்ளதா என்பதை செஷன்ஸ் நீதிமன்றம் சரிபார்க்கவில்லை என்று அவர்கள் வாதிட்டனர்.

இந்த ஆண்டு ஏப்ரல் 21 ஆம் தேதி முதல் மேல்முறையீடு செய்யப்பட்ட நிலையில், ஜூன் 23 ஆம் தேதி சப்ரி மீது பிரம்படி நடத்தப்பட்டதாக நீதிமன்றத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டது. சப்ரியின் வழக்கு மனித உரிமைக் குழுக்களிடமிருந்து கடுமையான கண்டனத்தைப் பெற்றது. அவர் தவாவ் சிறைச்சாலையில் பிரம்படிக்கு உட்படுத்தப்பட்டார். ஆனால் தண்டனைக்கு எதிரான அவரது மேல்முறையீடு இன்னும் தவாவ் உயர் நீதிமன்றத்தால் விசாரிக்கப்படவில்லை.

ஜூலை 19 அன்று வெளியிடப்பட்ட ஒரு கூட்டறிக்கையில், பில்டிங் அண்ட் வூட் ஒர்க்கர்ஸ் இன்டர்நேஷனல் (BWI) ஆசிய பசிபிக் பிராந்தியத்தின் மலேசியப் பிரதிநிதி தலைமையிலான 24 NGOக்கள் பிரம்படி தவறானது என்று கூறியதோடு அரசாங்கம் மன்னிப்பு கேட்க வேண்டும் மற்றும் பிரம்படியை ரத்து செய்ய வேண்டும் என்று கோரின.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here