2013இல் சுலு கொடுப்பனவுகளை நிறுத்துவதற்கான மகாதீரின் அறிக்கையை பகிர்ந்த நஜிப்

2013 இல் லஹாட் டத்து படையெடுப்பு தொடர்பாக சுலு சுல்தானின் வாரிசுகளுக்கு பணம் வழங்குவதை நிறுத்துமாறு டாக்டர் மகாதீர் முகமட் அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தியதாக முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக் கூறுகிறார்.

முகநூல் பதிவில், நஜிப் தனது முன்னாள் ஆலோசகரை கேலி செய்து, “இவர் யார் என்று உங்களுக்குத் தெரியுமா?” என்று கேட்டு, மார்ச் 13, 2013 தேதியிட்ட உத்துசான் மலேசியாவில் இருந்து வெளியான செய்தித்தாள் கிளிப்பிங்கின் புகைப்படத்தை இணைத்து, மகாதீர் வருடாந்திர கொடுப்பனவுகள் 5,300 ரிங்கிட் நிறுத்தப்படும் என்று கூறியிருந்தார்.

ஆயினும், அவர் (மகாதீர்) இப்போது சுலு சுல்தானகத்தின் வாரிசுகளுக்கு பணம் செலுத்துவதை நிறுத்தியதற்காக பாரிசான் நேஷனல் (BN) நிர்வாகத்தை குற்றம் சாட்டுகிறார் என்று அவர் கூறினார். அந்த அறிக்கையில், சுலு வம்சாவளியினர் விதிமுறைகளை மீறியதாகக் கூறப்படுவதால் பணம் செலுத்துவதை நிறுத்த வேண்டும் என்று மகாதீர் கூறினார்.

இந்த மாத தொடக்கத்தில், சுலு சந்ததியினர் என்று கூறப்படும்  சந்ததியினருக்கு மலேசியா குறைந்தபட்சம் RM62.59 பில்லியன் செலுத்த வேண்டும் என்று பிரெஞ்சு நடுவர் நீதிமன்றம் மார்ச் மாதம் தீர்ப்பளித்த பின்னர், வெளிநாடுகளில் உள்ள பெட்ரோனாஸ் துணை நிறுவனங்கள் ஜாமீன்களால் கைப்பற்றப்பட்டதாக அறிவிக்கப்பட்டது.

பைனான்சியல் டைம்ஸ், சபாவில் உள்ள நிலத்திற்கான இழப்பீட்டைப் பெற வாரிசுகளால் 2017 இல் தொடங்கப்பட்ட சட்ட முயற்சிகளின் ஒரு பகுதியாகும் என்று கூறியது. எவ்வாறாயினும், சுல்தானகத்தின் வாரிசுகளுக்கு 14.92 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை வழங்க உத்தரவிட்ட பிரெஞ்சு நடுவர் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை அமல்படுத்துவதற்கு எதிராக அரசாங்கம் தடை உத்தரவைப் பெற்றது.

லஹாட் டத்து ஊடுருவலைத் தொடர்ந்து மலேசியா சந்ததியினருக்கு பணம் கொடுக்கவில்லை என்று வருத்தம் தெரிவித்து முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் டோமி தாமஸ் 2019 இல் கடிதம் அனுப்பியதாக முன்னர் தெரிவிக்கப்பட்டது. கடிதத்தின்படி, தாமஸ் பல பில்லியன் டாலர் கோரிக்கையை RM48,000 இழப்பீட்டுத் தொகையுடன் தீர்க்க முன்வந்தார்.

சபா லா சொசைட்டி (SLS) தலைவர் ரோஜர் சின் நேற்று, தாமஸின் அனுமதி, சுலு உரிமைகோரலுக்கு எதிராக தன்னைத் தற்காத்துக் கொள்ளும் முயற்சிகளில் மலேசியாவை ஒரு இறுக்கமான இடத்தில் வைத்துள்ளது என்றார். பக்காத்தான் ஹராப்பான் அரசாங்கத்தின் கீழ் பிரதமர் இருந்த மகாதீர், முன்னாள் ஏஜியின் கடிதத்திற்கு ஒப்புதல் அளித்திருந்தால், தாமஸின் நடவடிக்கையை நஜிப் நோக்கமாகக் கொண்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here