தப்பியோடிய மலேசிய தொழிலதிபர் டெடி தியோவ் நாளை சீனாவிற்கு நாடு கடத்தப்படுகிறாரா?

தப்பியோடிய மலேசிய தொழிலதிபர் டெடி தியோவ் வூய் ஹுவாட் சட்டத்தை எதிர்கொள்ள சீனாவுக்கு நாடு கடத்தப்படுவார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மலேசியா, சீனா மற்றும் தாய்லாந்தில் தேடப்படும் நபராக உள்ள தியோவ் நாளை செவ்வாய்க்கிழமை (ஜூலை 26) நாடு கடத்தப்படுவார் என்று சின் செவ் டெய்லி தெரிவித்துள்ளது.

தாய்லாந்தின் தேசிய நாளிதழான Matichon Online-ஐ மேற்கோள் காட்டி, தாய்லாந்து தேசிய காவல்துறை உதவித் தலைவர் Pol Lt-Gen Surachate Hakparn, சீனாவிற்கு நாடு கடத்தப்படுவதை எளிதாக்குகிறது என்றார். தற்போதைக்கு, தியோவ் இன்னும் தாய்லாந்து குடிவரவு அதிகாரிகளின் காவலில் இருக்கிறார்.

கைது செய்யப்படுவதற்கு முன்பு, லியோ ஒரு சட்டவிரோத, புகாரளிக்கப்படாத மற்றும் ஒழுங்குபடுத்தப்படாத (IUU) மீன்பிடி படகில் தாய்லாந்திலிருந்து தப்பிச் செல்ல முயன்றதாக சுராசேட் கூறினார். எங்களுக்குத் தகவல் கிடைத்ததும், மலேசியாவின் சிறப்புப் பிரிவு இயக்குநர் டத்தோஸ்ரீ ஜம்ரி யாஹ்யாவைத் தொடர்புகொண்டோம்.

மலேசிய காவல்துறையின் ஒத்துழைப்புடன், படகை மீண்டும்  கரைக்கு கொண்டு வந்தோம் என்றார். சின் செவ் டெய்லியின் கூற்றுப்படி, சீனாவில் இருந்து முதலீட்டாளர்களைக் குறிவைத்து பல்வேறு விவசாய மோசடிகளில் தியோவ் ஈடுபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

பாதிக்கப்பட்டவர்களின் எண்ணிக்கை இரண்டு மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் என்றும் இழப்பீடு 500 பில்லியன் ரிங்கிட்டுக்கும் அதிகமாக இருப்பதாகக் கூறப்படுகிறது.

வெள்ளிக்கிழமை (ஜூலை 23) சுராசேட் நடத்திய சோதனையில் கைது செய்யப்பட்ட தியோவின் விசா ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும், அவர் நாடு கடத்தப்படுவார் என்றும் தாய்லாந்து குடிவரவு அதிகாரி உறுதிப்படுத்தியதாக ஞாயிற்றுக்கிழமை (ஜூலை 24) தெரிவிக்கப்பட்டது.

இந்த சோதனையானது தாய்லாந்து-மலேசிய எல்லையில் உள்ள சடாவோவில் உள்ள எம்பிஐ குழும நிறுவனர் அலுவலகத்தை போலீசார் சோதனையிட வழிவகுத்தது.

தெற்கு தாய்லாந்தில் ஆன்லைன் சூதாட்டத்தின் மீதான ஒடுக்குமுறையைத் தொடர்ந்து தியோவின்  கைது வந்ததாகத் தெரிவிக்கப்பட்டது.

சோங்க்லா மற்றும் நகோன் சி தம்மரத் மாநிலத்தில் உள்ள உள்ளூர் அரசியல்வாதிகள் சூதாட்ட  கும்பலில் ஈடுபட்டதாகக் கூறப்பட்டவர்களும் கைது செய்யப்பட்டனர்.

போதைப்பொருள் கடத்தல் குற்றச்சாட்டின் பேரில் 2017 ஆம் ஆண்டில் மலேசியாவில் தியோவ் கைது செய்யப்பட்டார். ஆனால் அவர் சோங்க்லாவுக்கு தப்பிச் சென்றார். பின்னர் அவர் வழக்கிலிருந்து தப்பினார்.

2018 ஆம் ஆண்டில், மலேசிய அதிகாரிகள் தியோவ் மீது நிதிக் குற்றம் சுமத்தினார்கள் மற்றும் பிரமிட் திட்டத்துடன் தொடர்புடையதாகக் கூறப்படும் அவரது சொத்துக்கள் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன. ஆனால் அவர் கடந்த ஆண்டு தாய்லாந்திற்கு தப்பிச் சென்றார்.

MBI குரூப் இன்டர்நேஷனல் அக்டோபர் 2019 இல் மலேசியாவில் தலைப்புச் செய்திகளை வெளியிட்டது. கோலாலம்பூரில் உள்ள தூதரகத்திற்கு வெளியே ஏராளமான சீன பிரஜைகள் அணிவகுத்து, நிறுவனத்திற்கு தங்கள் வாழ்நாள் சேமிப்பை இழந்துவிட்டதாகக் கூறினர்.

MBI குழுமத்தால் நடத்தப்பட்டதாகக் கூறப்படும் ஆன்லைன் பிரமிட் திட்டத்தால் தாங்கள் “ஏமாற்றப்பட்டதாக” அவர்கள் கூறினர். மக்காவ்வில் அமெரிக்க டாலர் 83 மில்லியன் (RM336 மில்லியன்) பணமோசடி மோசடி தொடர்பாகவும் தியோவ் தேடப்படுகிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here