அனைத்து மாநிலங்களும் கட்சித்தாவல் தடுப்புச் சட்டத்தை இயற்றிய பிறகு 15ஆவது பொதுத்தேர்தல் நடத்தப்பட வேண்டும்

டிஏபி தலைவர் லிம் குவான் எங், அனைத்து மாநிலங்களும் கட்சித் தாவல் எதிர்ப்புச் சட்டத்தை இயற்றுவதன் மூலம் தங்கள் மாநில அரசியலமைப்புகளை திருத்திய பின்னர் அடுத்த பொதுத் தேர்தலுக்கு (GE15) அழைப்பு விடுக்குமாறு பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப்பை வலியுறுத்தியுள்ளார்.

இது எல்லா மாநிலங்களிலும் சீரான தன்மை, நிலைத்தன்மை மற்றும் உறுதியை உறுதி செய்வதாகும் என்றார். அந்தந்த மாநிலங்களுக்கும் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பிற்கும் இடையில் வேறுபட்ட சட்டங்கள் இருக்கக்கூடாது என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார். நாட்டின் அரசியல் கட்டமைப்பு நேர்மையற்ற சந்தர்ப்பவாதிகளிடமிருந்து காப்பாற்றப்பட வேண்டும்.

பக்காத்தான் ஹராப்பான் (PH) கீழ் உள்ள மூன்று மாநிலங்கள் – சிலாங்கூர், பினாங்கு மற்றும் நெகிரி செம்பிலான் – எதிர்க்கட்சித் தலைவர் அன்வார் இப்ராகிமுடன் விவாதித்ததாக லிம் கூறினார். இஸ்மாயில் தேசிய முன்னணி /பெரிகாத்தான் நேஷனல் குடையின் கீழ் மாநில அரசுகளுக்கு அதே உறுதிமொழியை வழங்க வேண்டும். மேலும் கட்சித்தாவல் எதிர்ப்புச் சட்டத்தை இயற்றுவதற்கு அந்தந்த மாநில அரசியலமைப்புகளை திருத்த வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

மக்களவை அரசியலமைப்பு திருத்தங்களை நிறைவேற்றுவதற்காக அடுத்த மாதம் 9 ஆம் தேதி மக்களவை அமர்வின் பின்னர் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் திருத்தம் வர்த்தமானியில் வெளியிடப்படலாம் என்று சட்ட அமைச்சர் வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர் சுட்டிக்காட்டியதாகவும் அவர் சுட்டிக்காட்டினார்.

நேற்று, மக்களவையில் ஒரு தொகுதி வாக்கெடுப்பு மூலம் வரலாற்று கட்சித்தாவல் தடுப்பு மசோதா ஒருமனதாக நிறைவேற்றப்பட்டது. மசோதாவுக்கு ஆதரவாக 209 எம்பிக்கள் வாக்களித்தனர். 11 எம்.பி.க்கள் ஆஜராகவில்லை.

இஸ்மாயில் மற்றும் PH இடையேயான புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தின் (MoU) முக்கிய நிபந்தனைகளில் ஒன்று கட்சித்தாவல் மசோதாவை தாக்கல் செய்வது. இந்த மசோதாவின்படி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் வேறு கட்சிக்கு தாவினால் தங்கள் இடங்களை இழக்க நேரிடும். தங்கள் கட்சியால் பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்ட அல்லது அவர்களது கட்சி கலைக்கப்பட்டாலோ அல்லது பதிவு நீக்கப்பட்டாலோ நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு விதிவிலக்குகள் வழங்கப்படும்.

மக்களவை சபாநாயகராக தேர்ந்தெடுக்கப்படும் நாடாளுமன்ற உறுப்பினருக்கும் சட்டத்தில் இருந்து விலக்கு அளிக்கப்படும். கூட்டரசு அரசியலமைப்பின் 10 (1)(c) பிரிவைத் திருத்துவதற்கு மக்களவையில் மூன்றில் இரண்டு பங்கு பெரும்பான்மை அல்லது குறைந்தபட்சம் 148 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவு தேவை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here