ஜூலை 1 முதல் 2.4 மில்லியன் ரிங்கிட் மதிப்புள்ள சமையல் எண்ணெய் தொடர்பான பொருட்கள் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன

ஜூலை 1 முதல் வியாழன் (ஆகஸ்ட் 11) வரை நடத்தப்பட்ட ஒருங்கிணைந்த நடவடிக்கைகளில் RM2.413 மில்லியன் மதிப்புள்ள சமையல் எண்ணெய் மற்றும் தொடர்புடைய பொருட்களை உள்நாட்டு வர்த்தகம் மற்றும் நுகர்வோர் விவகார அமைச்சகம் கைப்பற்றியது.

அதன் அமலாக்க இயக்குனர் ஜெனரல் அஸ்மான் ஆதாம், இந்த காலகட்டத்தில், சமையல் எண்ணெய் தொடர்பான பல்வேறு குற்றங்கள் தொடர்பான 126 வழக்குகள் நாடு முழுவதும் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

குற்றங்களில் பாட்டில்களில் மறுவிற்பனை செய்யப்பட்ட பாக்கெட் சமையல் எண்ணெயை தவறாகப் பயன்படுத்துதல் மற்றும் தகுதியற்ற மற்றும் உரிமம் பெறாத தரப்பினருக்கு சமையல் எண்ணெயை வழங்குதல் ஆகியவை அடங்கும்.

இது தவிர, சிலாங்கூர் கோம்பாக்கில் உள்ள பத்து கேவ்ஸ் உள்ள பல்பொருள் அங்காடியில் ஆய்வு நடத்திய பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் அவர் கூறுகையில், “இது தவிர, உரிமம் இல்லாத இடங்களில் இதுபோன்ற பொருட்களை பதுக்கி அல்லது திருப்பி அனுப்பிய மற்றும் சேமித்து வைத்த வணிகர்கள் பிடிபட்டனர்.

பணவீக்கத்திற்கு எதிரான ஜிஹாத் மீதான பணிக்குழு கடந்த ஜூன் மாதம் நிறுவப்பட்டதிலிருந்து, Ops ATM (கோழி, கோழி முட்டை மற்றும் சமையல் எண்ணெய்) இன் கீழ் சிறப்பு நடவடிக்கை மூலம் 16,562 வளாகங்கள் ஆய்வு செய்யப்பட்டதாகவும், அதே சமயம் 729 ரீபேக்கிங் வளாகங்களிலும் ஆய்வுகள் மேற்கொள்ளப்பட்டதாகவும் அவர் கூறினார்.

ஆகஸ்ட் 8 அன்று 17% ஒப்பிடும்போது 32% வணிக வளாகங்கள் நிர்ணயிக்கப்பட்ட விலைக்குக் குறைவாக பாட்டில் சமையல் எண்ணெயை விற்கத் தொடங்கியுள்ளன என்று அஸ்மான் கூறினார்.

இது வணிகர்களின் நல்ல நடவடிக்கையாகும். அங்கு அவர்கள் நிர்ணயிக்கப்பட்ட உச்சவரம்பு விலைக்குக் கீழே பொருட்களை விற்கிறார்கள். மீதமுள்ளவர்கள் அரசாங்கம் நிர்ணயித்த விலையைப் பின்பற்றுகிறார்கள் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

பணவீக்கத்திற்கு எதிரான ஜிஹாத் மீதான பணிக்குழுவின் தலைவர் டான்ஸ்ரீ அன்னுவார் மூசா ஐந்து கிலோகிராம் பாட்டில்களில் உள்ள பாம் சமையல் எண்ணெய் ஆகஸ்ட் 8 முதல் RM34.70 க்கு விற்கப்படும் என்று ஆகஸ்ட் 1 அன்று அறிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here