டிஏபி நிறுவனர் டாக்டர் சென் மான் ஹின் காலமானார்

டிஏபி நிறுவனர்  டாக்டர் சென் மான் ஹின் தனது 97வது வயதில் புதன்கிழமை (ஆகஸ்ட் 17) சிரம்பானில் உள்ள அவரது வீட்டில் காலமானார்.

டாக்டர் சென் 1966 முதல் 1999 வரை டிஏபி தலைவராக இருந்தார், அதைத் தொடர்ந்து அவர் கட்சியின் முதல் வாழ்நாள் ஆலோசகராக நியமிக்கப்பட்டார்.

அவர் 1965 மற்றும் 1982 க்கு இடையில் ரஹாங் சட்டமன்ற உறுப்பினராக இருந்தார் மற்றும் சிரம்பான் தீமோர் (1969-1974) மற்றும் சிரம்பான் (1974-1982 மற்றும் 1983-1990) ஆகியவற்றிற்கான நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக இருந்தார்.

டிஏபி தலைவர் லிம் குவான் எங் தனது முகநூல் பதிவில், சென் மறைவு வருத்தமளிப்பதாகக் கூறினார். அவரது குடும்பத்தாருக்கு எங்கள் இதயப்பூர்வமான இரங்கலைத் தெரிவிப்பதற்காக பினாங்கில் இருந்து சிரம்பான் வந்து கொண்டிருக்கும் வழியில் “அவரின் ஆத்மா சாந்தியடையட்டும்” என்று எழுதினார்.

0000001 உறுப்பினர் எண்ணைக் கொண்ட டிஏபியின் நிறுவனர் டாக்டர் சென் என்று ராசா எம்பி சா கீ சின் கூறினார். 2008ல் இரு கட்சி அமைப்பு உருவானதும், 2018ல் பாரிசான் தேசிய ஆட்சி கவிழ்ந்ததும், அனைத்து மலேசியர்களுக்கும் ஜனநாயகத்தை நோக்கிய அவரது பல தசாப்த கால போராட்டம் அதன் முதல் வெளிச்சத்தை வெளிப்படுத்தியது.

அவரது போராட்டம் தொடர்ந்து மலேசியர்களால் நினைவுகூரப்படட்டும் மற்றும் தொடரட்டும் என்று அவர் ஒரு பேஸ்புக் பதிவில் எழுதினார். டாக்டர் சென் 1924 இல் சீனாவில் பிறந்தார் மற்றும் இரண்டாம் உலகப் போருக்கு முன், அவர் இளமை காலத்தில்  மலாயாவுக்கு வந்தார். 1946 இல், அவர் சிங்கப்பூரில் உள்ள கிங் எட்வர்ட் VII மருத்துவக் கல்லூரியில் படித்து 1952 இல் பட்டம் பெற்றார்.

பின்னர் அவர் தனது சொந்த கிளினிக்கைத் திறப்பதற்கு முன்பு 1956 வரை சிங்கப்பூரிலும் சிரம்பான் மருத்துவமனையிலும் மருத்துவராகப் பணியாற்றினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here