பள்ளிகளில் பகடிவதை, துஸ்பிரயோகம் தொடர்பான புகார்களுக்கான போர்டல் கல்வி அமைச்சகத்தால் ஆரம்பம்

கோலாலம்பூர், ஆகஸ்ட் 18 :

பள்ளிகளில் நடக்கும் பகடிவதை, துஸ்பிரயோகம் தொடர்பான சம்பவங்கள் குறித்த புகார்களுக்கான அதிகாரப்பூர்வ போர்டல் இன்று தொடங்கப்பட்டது, இது போன்ற சம்பவங்களை நேரடியாக கல்வி அமைச்சகத்திற்கு (MOE) தெரிவிக்க இது உதவும் என மூத்த கல்வி அமைச்சர் டத்தோ டாக்டர் ராட்ஸி ஜிடின் கூறினார்.

https://www.moe.gov.my/aduanbuli என்ற இணையதளத்தின் வாயிலாக அணுகக்கூடிய இந்த போர்டல், பள்ளியில் நடக்கும் ஏதேனும் கொடுமைப்படுத்துதல் சம்பவத்தை பொதுமக்கள், பெற்றோர் அல்லது பாதுகாவலர்களுக்குப் புகாரளிக்கும் மூன்று தெரிவுகளை வழங்குகிறது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இந்த சேனல்கள் 03-88849352 என்ற சிறப்பு ஹாட்லைன் மூலமாகவும், adubuli@moe.gov.my இல் மின்னஞ்சல் மூலமாகவும் அல்லது MOE பொது புகார் மேலாண்மை அமைப்பு (SISPA) மூலமாகவும் கிடைக்கும்.

“சிறப்பு ஹாட்லைனை 24 மணி நேரமும் தொடர்பு கொள்ளலாம், மேலும் ஒவ்வொரு புகாருக்கும் MOE உடனடியாக பதிலளிக்கும்,” என்று அவர் இன்று இங்கே போர்டல் தொடங்கப்பட்ட பின்னர் உள்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ ஹம்சா ஜைனுடினுடன் நடந்த ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

மாணவர்களிடையே கொடுமைப்படுத்துதல் மற்றும் போதைப்பொருள் துஷ்பிரயோகம் தொடர்பான பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதில் MOE மற்றும் உள்துறை அமைச்சகம் இணைந்து செயல்படும் என்றும் அதற்காக Sekolahku SEJAHTERA: Sepakat dan Selamat திட்டமும் தொடங்கப்பட்டது.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஜூலை வரை நாடு முழுவதும் 122 பள்ளியில் கொடுமைப்படுத்துதல் வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாக ராட்ஸி கூறினார்.

இந்த “போர்ட்டலை முழுமையாகப் பயன்படுத்த அனைத்து தரப்பினரையும் அழைக்கும் அதே வேளையில், புகார்தாரர்கள் தங்கள் அடையாளத்தை ரகசியமாக வைத்திருக்குமாறு விரும்பினால் அவை ரகசியமாக வைக்கப்படும்” என்றார்.

முந்தைய தனது உரையில், கொடுமைப்படுத்துதல் விவகாரத்தில் MOE எவருடனும் சமரசம் செய்து கொள்ளாது என்றும் பள்ளி நிர்வாகிகள் தங்கள் வளாகங்களில் நடந்த கொடுமைப்படுத்துதல் சம்பவத்தை மறைக்க வேண்டாம் என்றும் அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளது என்றும் ராட்ஸி வலியுறுத்தினார்.

இதற்கிடையில், பள்ளிகளில் நடக்கும் கொடுமைப்படுத்துதல் சம்பவங்கள் குறித்து கூடுதல் கவனம் செலுத்துமாறு காவல்துறைக்கு அறிவுறுத்தியதாகவும் ஹம்சா கூறினார்.

“இளம் தலைமுறையினர் பகடிவதை மற்றும் கொடுமைப்படுத்துவது இயல்பானது என்று நினைக்கிறார்கள்.
காவல்துறையினர் இந்த பிரச்சினையில் அதிக கவனம் செலுத்த வேண்டும் என்பதையும், பள்ளிகளில் விழிப்புணர்வு நிகழ்ச்சிகள் மற்றும் விளக்க அமர்வுகளையும் நாம் ஏற்பாடு செய்ய வேண்டும் என்பதையும் நான் ஒப்புக்கொள்கிறேன்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here