பத்து லிண்டாங்கில் இடைத்தேர்தலும் இல்லை; இருக்கையும் காலியாக இல்லை என்கிறார் சரவாக் சபாநாயகர்

பத்து லிண்டாங்கில் இடைத்தேர்தல் நடத்தப்படாது என்று சரவாக் சபாநாயகர் அஸ்ஃபியா அவாங் நாசர் கூறினார். ஆகஸ்ட் 14 அன்று பார்ட்டி சரவாக் பெர்சத்து (PSB) யில் இருந்து விலகுவதற்கான தனது முடிவைத் தொடர்ந்து, சரவாக் அரசியலமைப்பின் கீழ் See Chee எப்படி சட்டமன்ற உறுப்பினராக தகுதி நீக்கம் செய்யப்படுவார் என்பதைத் தீர்மானிக்க முடியவில்லை என்று அஸ்ஃபியா கூறினார்.

See Chee சுயேட்சை வேட்பாளராக நீடிக்க வேண்டும் என்றும் கேட்டுக் கொண்டார். ஒரு அறிக்கையில், அஸ்ஃபியா PSB யில் இருந்து ராஜினாமா செய்தால், See Chee கையொப்பமிட்டதாகக் கூறப்படும் கடிதத்தில் தனக்கு “கடுமையான சந்தேகங்கள்” இருப்பதாகக் கூறினார். அந்தக் கடிதத்தில் டிசம்பர் 3, 2021 அன்று See Cheeகையொப்பமிட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

PSB-ல் இருந்து சீ ராஜினாமா செய்த மூன்று நாட்களுக்குப் பிறகு, PSB தலைவர் வோங் சூன் கோவால் அவரது அலுவலகத்திற்கு கடிதம் அனுப்பப்பட்டதாகவும் அஸ்ஃபியா கூறினார். டிசம்பர் 18, 2021 அன்று (சரவாக்) தேர்தல் தேதிக்கு இணங்க, டிசம்பர் 3, 2021 முதல் 15 நாட்களுக்குள் சபாநாயகருக்கு அனுப்பப்பட்டிருக்க வேண்டும்.

அதன்படி, சரவாக் மாநில அரசியலமைப்பின் பிரிவு 17(7)(a) இன் கீழ் திவான் உண்டங்கன் நெகிரியின் உறுப்பினராக இருந்து  See Chee தகுதியற்றவர் என்பதை என்னால் தீர்மானிக்க முடியவில்லை. ஆகஸ்ட் 14 அன்று, PSB உடனான தனது ஒப்பந்தத்தின் விதிமுறைகளை சீ மதிக்க வேண்டும் மற்றும் அவரது பத்து லிண்டாங் மாநில இருக்கையை காலி செய்ய வேண்டும் என்று வோங் கூறினார்.

PSBயின் சீட்டில் வெற்றி பெற்ற பிறகு, PSB-ல் இருந்து ராஜினாமா செய்யத் தேர்வுசெய்தால், தனது மாநில சட்டமன்ற உறுப்பினர் பதவியை விட்டு விலக வேண்டும் என்று  See Chee ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டதாக அவர் கூறினார். மே 2020 இல் PSB-யில் சேர்ந்த See Chee, கடந்த டிசம்பரில் நடந்த 14ஆவது சரவாக் மாநிலத் தேர்தலில் பத்து லிண்டாங் தொகுதியில் ஐந்து முனைப் போட்டியில் வெற்றி பெற்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here