நஜிப் அரச மன்னிப்புக்கு விண்ணப்பிக்கலாம்; முதலில் குறிப்பிட்ட காலம் சிறைவாசம் அனுபவிக்க வேண்டும் என்கின்றனர் வழக்கறிஞர்கள்

கோலாலம்பூர்: டத்தோஸ்ரீ நஜிப் துன் ரசாக் அரச மன்னிப்புக்கு விண்ணப்பிக்கலாம். ஆனால் முதலில் குறிப்பிட்ட காலம் சிறைத்தண்டனை அனுபவிக்க வேண்டும் என்று சட்ட வல்லுநர்கள் கூறுகின்றனர்.

வழக்கறிஞர் மொஹமட் ஹனிஃப் காத்ரி அப்துல்லாவின் கூற்றுப்படி, மன்னிப்பு செயல்முறை யாங் டி-பெர்டுவான் அகோங்கின் விருப்பத்திற்கு உட்பட்டது என்பதால், அது கால அவகாசம் எடுக்கும்.

குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டு தண்டனை விதிக்கப்பட்ட அனைத்து நபர்களும் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 42 (1) இன் கீழ் அரச மன்னிப்பைப் பெற உரிமை உண்டு.

இருப்பினும், அவர்கள் முதலில் ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு சிறைத்தண்டனை அனுபவிக்க வேண்டும். பின்னர் மன்னிப்பு வாரியம், வழக்கமான கூட்டங்களில், சிறையில் இருந்து அறிக்கைகளை தயார் செய்து அவரது மாட்சிமைக்கு அறிவுறுத்த வேண்டும். அட்டர்னி ஜெனரலின் எழுத்துப்பூர்வ அறிக்கை உட்பட, மன்னிப்பு வழங்கப்படுவதற்கு முன்பு என்று அவர் புதன்கிழமை (ஆகஸ்ட் 24) கூறினார்.

அவர் பெக்கான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பதவியில் இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட மாட்டார் என்பதை உறுதிசெய்ய, இறுதி மேல்முறையீட்டுத் தீர்ப்பின் தேதியிலிருந்து 14 நாட்களுக்குள் நஜிப் விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்ய வேண்டும் என்று முகமது ஹனிஃப் காத்ரி கூறினார்.

12 மாதங்கள் அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட சிறைத்தண்டனை அல்லது RM2,000க்குக் குறையாத அபராதம் விதிக்கப்படும்போது, நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் மற்றும் சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் தானாகவே தகுதி நீக்கம் செய்யப்படுவார்கள் என்று கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் 48வது பிரிவு கூறுகிறது.

பெக்கான் தொகுதியில் நஜிப் இன்னும் ஆர்வமாக இருந்தால், 14 நாட்களுக்குள் அரச மன்னிப்பை தாக்கல் செய்வது அல்லது விண்ணப்பிப்பது அவரது பொறுப்பு என்று முகமது ஹனிஃப் கூறினார்.

இருப்பினும், நஜிப் மேலும் பல வழக்குகளை நீதிமன்றத்தில் எதிர்கொள்கிறார். 1மலேசியா டெவலப்மென்ட் பெர்ஹாட் (1எம்டிபி), 1எம்டிபி தணிக்கை அறிக்கையின் திருத்தம் மற்றும் அனைத்துலக பெட்ரோலிய முதலீட்டு நிறுவனம் (ஐபிஐசி) தொடர்பான வழக்கு இருப்பதால்  இது அவருக்கு  மன்னிப்பு கிடைக்க கடினமாக இருக்கலாம்.

எஸ்ஆர்சி வழக்கின் கருணையைப் பெறுவது நடைமுறைக் கண்ணோட்டத்தில் நியாயமற்றது. அவர் இன்னும் நீதிமன்றத்தில் மற்ற வழக்குகள் உள்ளபோதும், சில இன்னும் விசாரணைக் கட்டத்தில் உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

இதே கருத்தைப் பகிர்ந்துள்ள வழக்கறிஞர் ஃபஹ்மி அப்த் மொயின், முன்னாள் பிரதமர் மன்னிப்பு வாரியம் மூலம் மன்னிப்பு கோரலாம் என்று கூறினார்.

மன்னிப்பு பெறுவதற்கான விண்ணப்பத்தை நஜிப் குடும்ப உறுப்பினர், அவரது வழக்கறிஞர் அல்லது அவரது (நஜிப்) பிரதிநிதி மூலம் தாக்கல் செய்யலாம், ஆனால் அது கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் 42 (1) பிரிவின் கீழ் சில நிபந்தனைகளுக்கு இணங்க வேண்டும்.

இருப்பினும், இந்த மன்னிப்பு தானாகவே வழங்கப்படாது. ஏனெனில் அவர் (நஜிப்) முதலில் ஒரு குறிப்பிட்ட காலம் சிறைத்தண்டனை அனுபவிக்க வேண்டும் என்று வழக்கறிஞர் கூறினார்.

அடுத்த செயல்முறை மன்னர் அனைத்து உறுப்பினர்களின் ஆலோசனையையும் பெற வேண்டும் என்று கூறினார். மற்றொரு வழக்கறிஞரான டத்தோ கீதன் ராம் வின்சென்ட், நஜிப் அரச மன்னிப்பு கோரலாம். ஆனால் அவர் இன்னும் 1எம்டிபி மற்றும் தணிக்கை அறிக்கையின் விசாரணை போன்ற பிற வழக்குகளை எதிர்கொள்ள வேண்டும் என்று கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here