GE-15 நவம்பர் அல்லது அடுத்த மார்ச் மாதமாக இருக்கலாம்

கோலாலம்பூர்: 2023 ஆம் ஆண்டுக்கான வரவு செலவுத் திட்டத்தை உண்மையான தேதியிலிருந்து மூன்று வாரங்கள் சமர்பிப்பதை அரசாங்கம் விரைவுபடுத்தியதைத் தொடர்ந்து, 15வது பொதுத் தேர்தலுக்கான சாத்தியமான தேதி குறித்து அரசியல் ஆய்வாளர்கள் தங்கள் கருத்துகளில் வேறுபடுகிறார்கள்.

பட்ஜெட் தாக்கல் செய்யப்பட்டவுடன் விவாதத்திற்கு செல்லாமல் அல்லது ஒப்புதல் பெறாமல் நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்படலாம் என்று சிலர் கருதுகின்றனர். சிலர் வழக்கமாக எட்டு வாரங்கள் பட்ஜெட் விவாத காலம் எடுக்கும் என்பதால் அடுத்த ஆண்டு GE-15 நடைபெறும் என்று நினைக்கிறார்கள்.

தேசிய பேராசிரியர்கள் கவுன்சிலின் மூத்த உறுப்பினர், டாக்டர் ஜெனிரி அமீர் 2023 பட்ஜெட்டை வழங்குவதை விரைவுபடுத்துவதற்கான அரசாங்கத்தின் முடிவு, GE-15 இந்த ஆண்டு நடைபெறும் என்பதற்கான தெளிவான சமிக்ஞையாகும். பட்ஜெட் தாக்கல் செய்யப்பட்ட சில நாட்களுக்குப் பிறகு பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் நாடாளுமன்றத்தைக் கலைப்பார் என்று அவர் நம்புகிறார்.

முன்பு நிதியமைச்சர், தெங்கு டத்தோஸ்ரீ ஜஃப்ருல் தெங்கு அப்துல் அஜீஸ் 2023 பட்ஜெட் தொடங்கப்படும் என்ற வதந்திகளை மறுத்தாலும், இறுதியில் அது இன்னும் தொடங்கப்பட்டது, இது GE-15 நெருங்கிவிட்டதற்கான தெளிவான அறிகுறியாகும். முன்னாள் பிரதமர் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமட்டின் முதல் நிர்வாகத்தின் போது இது நடந்ததால் பட்ஜெட் தாக்கல் செய்யப்பட்ட பின்னர் பிரதமர் பாராளுமன்றத்தை கலைப்பது ஆச்சரியமல்ல அவர் இன்று BH இடம் கூறினார்.

ஜெனிரி கூறுகையில், 2023 வரவு செலவுத் திட்டம் சமர்ப்பிக்கப்பட்டவுடன் பாராளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டால், GE-15 நவம்பர் தொடக்கத்தில் நடைபெறும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. தேர்தல் தொடர்பான முக்கிய தேதிகளை தீர்மானிக்க தேர்தல் கமிஷன் (எஸ்பிஆர்) கூட்டத்தில் இருந்து தொடங்கும் காலத்தின் அடிப்படையில் எதிர்பார்ப்பு இருப்பதாக அவர் கூறினார்.

மழைக்காலத்துடன் மோத விரும்பாததால் டிசம்பர் அல்லது அடுத்த ஜனவரியில் பொதுத் தேர்தலை நடத்துவதை தேர்தல் ஆணையம் தவிர்க்க விரும்புகிறது என்பது உறுதி என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், பெர்டானா மையத்தின் மூத்த விரிவுரையாளர், ரசாக் தொழில்நுட்பம் மற்றும் தகவலியல் பீடம், யுனிவர்சிட்டி டெக்னாலஜி மலேசியா (UTM), டாக்டர் மஸ்லான் அலி, 2023 வரவுசெலவுத் திட்டத்தின் முன்வைப்பு முன்கூட்டியே இருந்தாலும் GE-15 அடுத்த ஆண்டு ஏப்ரலில் நடைபெறும் என்று எதிர்பார்க்கிறார்.

மக்கள் சார்பான பட்ஜெட்டாக இருந்தால், பட்ஜெட் மூலம் மேற்கொள்ளப்படும் அனைத்து முயற்சிகளையும் மக்கள் அனுபவிக்க வேண்டும் என்று அரசு விரும்புவது உறுதி என்று அவர் விளக்கினார். பட்ஜெட் மூன்று வாரங்களுக்கு முன்பே சமர்ப்பிக்கப்பட்டவுள்ளது. இது எதிர்காலத்தில் GE-15 நடத்தப்படும் என்பதற்கான அறிகுறியாகத் தெரிகிறது. இருப்பினும், இந்த பட்ஜெட் கூட்டத்திற்கு வழக்கமாக நீண்ட நேரம் எடுக்கும், நிலையான எட்டு வாரங்கள்.

எனவே, இந்த ஆண்டு தேர்தல் என்று சொன்னால், பட்ஜெட்டுக்குப் பிறகு, மக்கள் சார்பான பட்ஜெட் என்றால் மக்கள் மகிழ்ச்சியாக இருக்க வேண்டும் என்பதற்காக அல்ல. எனவே 2023 ஏப்ரல் அல்லது மே மாதத்தில் தேர்தல் நடத்தப்படலாம் என்று நான் நம்புகிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும் மாமன்னருக்கு ஆலோசனை வழங்குவது நாடாளுமன்றத்தை கலைப்பது குறித்த கேள்வி பிரதமரின் தனிச்சிறப்பு என்று அவர் வலியுறுத்தினார். இதற்கிடையில், இந்த ஆண்டு பொதுத் தேர்தல் நடத்தப்பட்டால், பொருட்களின் விலை உயர்வு, பணவீக்கம் போன்ற பல்வேறு பிரச்சினைகளால் பாரிசான் நேஷனல் (BN) கடினமான பாதையில் செல்லும் என்று அவர் கருதுகிறார்.  தற்போது அம்னோ தலைவர்களைச் சூழ்ந்திருக்கும் நீதிமன்றப் பிரச்சினையைக் குறிப்பிட வேண்டியதில்லை. நிச்சயமாக இது வேலியில் இருக்கும் வாக்காளர்களுக்கு ஒரு மோசமான செய்தியை அனுப்புகிறது என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here