மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம், ‘basikal lajak’ வழக்கினை அக்டோபர் 13 ஆம் தேதிக்கு ஒத்தி வைத்தது

மாற்றியமைக்கப்பட்ட சைக்கிள் அல்லது “basikal lajak” என்ற எட்டு சிறுவர்களின் மரணத்திற்கு காரணமான பொறுப்பற்ற முறையில் வாகனம் ஓட்டியதற்காக அவர் மீதான தண்டனை மற்றும் தண்டனைக்கு எதிரான குமாஸ்தா சாம் கே டிங்கின் மேல்முறையீட்டின் மீதான மற்றொரு வழக்கு நிர்வாகத்தை அக்.13-ஆம் தேதிக்கு மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் ஒத்திவைத்துள்ளது.

இன்று வழக்கு நிர்வாகத்திற்குப் பிறகு தேதி நிர்ணயிக்கப்பட்டதாக அவரது வழக்கறிஞர் பைசல் மொக்தார்  தெரிவித்தார். ஏப்ரல் 18 அன்று, ஜொகூர் பாரு உயர் நீதிமன்றத்தால் விதிக்கப்பட்ட ஆறு வருட சிறைத்தண்டனை மற்றும் RM6,000 அபராதத்திற்கு எதிராக மேல்முறையீடு செய்ய மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் சாமுக்கு அனுமதி வழங்கியது.

சாமுக்கு சிறைத்தண்டனை மற்றும் அபராதத்தை நிறைவேற்ற தடை விதிக்கப்பட்டது. மேலும் அவரது மேல்முறையீட்டு விசாரணை நிலுவையில் உள்ள நிலையில், ஒரு நபர் உத்தரவாதத்துடன்  RM10,000 ஜாமீனில் விடுவிக்கப்பட்டார்.

கடந்த ஆண்டு அக்டோபர் 10 ஆம் தேதி குமாஸ்தாவை விடுவிப்பதற்கான மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றத்தின் முடிவை ரத்து செய்ய அரசுத் தரப்பு மேல்முறையீடு செய்த பின்னர், ஏப்ரல் 13 அன்று, உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி அபு பக்கர் கத்தார் சாமுக்கு எதிராக சிறைத் தண்டனை மற்றும் அபராதம் விதித்தார்.

அபராதத்தைச் செலுத்தத் தவறினால் சாமுக்கு ஆறு மாதங்கள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கவும் அவர் உத்தரவிட்டார். மேலும் அவரது சிறைத்தண்டனை முடிந்ததும் மூன்று ஆண்டுகள் வாகனம் ஓட்டத் தடை விதித்தார்.

சம்பவத்தின் போது 22 வயதாக இருந்த சாம், பிப்ரவரி 18, 2017 அன்று அதிகாலை 3.20 மணியளவில் ஜோகூர் பாருவில் உள்ள ஜாலான் லிங்ககரன் டாலாமில் இக்குற்றத்தைச் செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

சம்பவத்தில் அஸ்ரி டேனிஷ் சுல்கிப்ளி 14, ஷாருல் இஸ்வான் அஸ்ஸுரைமி 14, ஃபிர்தாஸ் டேனிஷ் முகமட் அசார் 16, ஃபௌஸான் ஹல்மிஜான் 13, அசார் அமீர் 16, ஹரித் இஸ்கந்தர் அப்துல்லா 14, ஷாருல் நிஸாம் 14, கஸ்ரின் 16 ஆகியோர் கொல்லப்பட்டுள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here