ரோஸ்மா மேல் முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்ய இன்றிலிருந்து 14 நாட்கள் கால அவகாசம்

கோலாலம்பூர்: RM1.25 பில்லியன் மதிப்பிலான சோலார் ஹைபிரிட் திட்டம் தொடர்பான ஊழல் வழக்கு தொடர்பாக, உயர் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்புக்கு எதிராக மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில்  நோட்டீஸ் தாக்கல் செய்ய, Datin Seri Rosmah Mansor இன்றிலிருந்து 14 நாட்கள் அவகாசம் அளித்துள்ளது

சரவாக்கில் உள்ள 369 கிராமப்புற பள்ளிகளுக்கு ஹைபிரிட் சோலார் திட்டம் தொடர்பான மூன்று ஊழல்களில் குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்ட பின்னர் பிரதமரின் மனைவிக்கு 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை மற்றும் RM970 மில்லியன் அபராதம் விதிக்கப்பட்டது. வழக்கறிஞரும், முன்னாள் துணை அரசு வழக்கறிஞருமான ஃபர்ஹான் ரீட், இந்த நிலையில் மேல்முறையீடு மட்டுமே ரோஸ்மாவால் செய்ய முடியும் என்றார்.

மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு நிலுவையில் உள்ள சிறைத்தண்டனை மற்றும் அபராதத்தை இடைநிறுத்துவதற்கான விண்ணப்பத்தை உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி முகமட் ஜைனி மஸ்லான் அனுமதித்த போதிலும், ரோஸ்மா குற்றவியல் நடைமுறையின் பிரிவு 307 இன் படி மேல்முறையீட்டு நோட்டீஸை தாக்கல் செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டத்தின் 311ஆவது பிரிவின்படி தண்டனையை நிறுத்தி வைப்பதற்கான முன்நிபந்தனை என்னவென்றால், முதலில் மேல்முறையீட்டு அறிவிப்பை தாக்கல் செய்ய வேண்டும். இருப்பினும், மேல்முறையீட்டு அறிவிப்பு ஒரு நபருக்கு தண்டனையை நிறுத்திவைக்க வேண்டிய அவசியமில்லை என்பதை நினைவில் கொள்ள வேண்டும். ஆனால் பெரும்பாலான வணிக வழக்குகளில், அது (தண்டனை நிறுத்தம்) வழக்கமாக வழங்கப்படும் என்று அவர் இன்று BH இடம் கூறினார்.

நேற்று, நீதிபதி முகமட் ஜைனி தீர்ப்பை வாசித்த பிறகு, ரோஸ்மா மேல்முறையீடு செய்யும் வரை தண்டனையை நிறைவேற்றுவதை ஒத்திவைக்க அனுமதித்தார். அபராதத்தை செலுத்த தவறினால், ரோஸ்மா மேலும் 30 ஆண்டுகள் சிறை தண்டனை அனுபவிக்க வேண்டும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here