135 மியான்மர் கைதிகளை நாடு கடத்த வேண்டாம் என்று வலியுறுத்தல்

மியான்மர் கைதிகள் 135 பேர் நாடு கடத்தப்படுவதை நிறுத்துமாறு குடிநுழைவுத் துறையை இரண்டு தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் வலியுறுத்தியுள்ளன. அவர்கள் மியான்மருக்கு திருப்பி அனுப்பப்பட்டால், இராணுவ ஆட்சிக்குழுவால் சித்திரவதை செய்யப்படவோ அல்லது கொல்லப்படவோ கூட ஆபத்து இருப்பதாக எச்சரித்துள்ளது.

கோலாலம்பூரில் உள்ள மியான்மர் தூதரகம் மற்றும் குடிவரவுத் துறை அதிகாரிகளுக்கு இடையேயான சந்திப்பு குறித்து  அகதிகள் மற்றும் எல்லைகளுக்கு அப்பாற்பட்ட கூட்டமைப்பு ஒரு கூட்டறிக்கையில் தெரிவித்தது. கைது செய்யப்பட்டவர்களை நாடு கடத்துவது தொடர்பாக இந்த சந்திப்பு நடந்ததாக நம்பப்படுகிறது.

மியான்மர் கடந்த ஆண்டு பிப்ரவரி மாதம் முதல் இராணுவ சதிப்புரட்சியை தொடர்ந்து நெருக்கடியில் சிக்கியுள்ளது. இதில் ஆங் சுங் சூகி உட்பட தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அரசாங்க தலைவர்களும் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர். ஆட்சிக்குழு அப்போதிருந்து எதிர்ப்பின் மீது ஒரு கொடிய ஒடுக்குமுறைக்கு வழிவகுத்தது.

பல்லாயிரக்கணக்கான மக்கள் சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளனர் மற்றும் பலர் சித்திரவதை செய்யப்பட்டுள்ளதோடு பலர் கொல்லப்பட்டுள்ளனர். ஐக்கிய நாடுகள் சபை (UN) மனிதகுலத்திற்கு எதிரான குற்றங்கள் என்று அழைத்தது.

அனைத்துலக சட்டம் மற்றும் மனிதாபிமானக் கொள்கைகளின் கீழ் அகதிகளின் உரிமைகளைப் பாதுகாப்பதற்கு மலேசியா கடமைப்பட்டுள்ளது என்பதை வலியுறுத்திய இரு தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்களும், “இந்தக் கைதிகளை மரணத்தை எதிர்கொள்ளும் வகையில் நாடு கடத்துவதற்குப் பதிலாக” நாடு தனது பொறுப்பை மதிக்கும் என்று நம்புவதாகத் தெரிவித்தன.

ஒத்துழையாமை இயக்கத்தில் ஈடுபட்டிருந்த மியான்மர் குடிமக்கள் பலர் மலேசியாவில் தஞ்சம் புகுந்து நாட்டை விட்டு வெளியேறியதால், தங்களின் கவலை  அதிகரிக்கிறது என்று அவர்கள் கூறினர்.

மியான்மரில் நிலவும் சூழ்நிலை மற்றும் சாதாரண குடிமக்கள் மற்றும் ஆர்வலர்களை குறிவைத்து நடத்தப்பட்ட வன்முறைக்கு மலேசியாவின் கடும் கண்டனம், இந்த திட்டமிட்ட நாடு கடத்தல் அதிர்ச்சியளிக்கிறது என்று அரசு சாரா அமைப்புகள் தெரிவித்துள்ளன. தற்போது மச்சாப் சிறையில் (ஜோகூரில்) தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள குறைந்தபட்சம் அத்தகைய ஒரு நபரின் ஆதாரம் எங்களிடம் உள்ளது.

135 கைதிகளின் அடையாளங்கள் தெரியவில்லை என்றாலும், ஒத்துழையாமை இயக்கத்தின் உறுப்பினர்களாக இருந்ததற்காக நாடுகடத்தப்பட்டால் அவர்கள் ஆட்சிக்குழுவால் துஷ்பிரயோகம் செய்யப்படுவார்கள் அல்லது கொலை செய்யப்படுவார்கள் என்று நாங்கள் பயப்படுகிறோம்.

135 கைதிகளின் விவரங்களை சரிபார்க்க, குடிவரவு இயக்குநர் ஜெனரல் கைருல் டிசைமி டாவூட்டுடன் அவசரச் சந்திப்புக்கு தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் அழைப்பு விடுத்தன. நான்கு ஊழல் வழக்குகளில் குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்ட சூகிக்கு 6 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதித்ததற்காக மியான்மரின் இராணுவ ஆட்சிக்கு வெளியுறவு அமைச்சர் சைபுதீன் அப்துல்லா கடந்த மாதம் கண்டனம் தெரிவித்தார். ஏற்கனவே மற்ற வழக்குகளில் அவருக்கு 11 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டதை அடுத்து இது நடந்தது. தன் மீதான அனைத்து குற்றச்சாட்டுகளையும் சூகி மறுத்துள்ளார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here