அகதிகளுக்கு MyRC? மற்ற நாடுகள் அதை ஏற்காது என்கிறார் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்

பெட்டாலிங் ஜெயா: மலேசியாவில் உள்ள அனைத்து அகதிகளுக்கும் MyRC என்ற சிறப்பு அடையாள அட்டையை பயன்படுத்துவதற்கான உள்துறை அமைச்சகத்தின் முடிவை, மற்ற நாடுகள் ஏற்றுக்கொள்ளாது என்று  எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் கருத்துரைத்தார்.

கண்காணிப்பு அகதிகள் தகவல் அமைப்பு (TRIS) மூலம் வழங்கப்படும் MyRC அட்டையின் பயன்பாட்டை அமைச்சகம் செயல்படுத்தும் என்று நேற்று உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுடின் கூறியதாகத் தெரிவிக்கப்பட்டது.

பெரித்தா ஹரியனின் கூற்றுப்படி, இந்த அட்டையை அதிகாரிகள் ஒரே குறிப்பு ஆவணமாகப் பயன்படுத்துவார்கள். மேலும் அகதிகளுக்கான ஐக்கிய நாடுகளின் உயர் ஆணையர் (UNHCR) வழங்கிய அட்டை அல்ல.

1951 ஆம் ஆண்டு ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் அகதிகள் தொடர்பான மாநாட்டை மலேசியா அங்கீகரிக்காததால், UNHCR அட்டையை மலேசியா அங்கீகரிக்கத் தேவையில்லை என்றும் ஹம்சா மேற்கோள் காட்டினார்.

இருப்பினும், கிள்ளான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சார்லஸ் சந்தியாகோ கூறுகையில், மீள்குடியேற்றப்பட்ட அகதிகளை ஏற்றுக்கொள்ளும் நாடுகளால் முக்கியமானதாகக் கருதப்படும் நீண்ட, தீவிரமான செயல்முறைக்குப் பிறகு UNHCR அகதிகளுக்கு அட்டைகளை வழங்கியது.

அவர்கள் (அகதிகளைப் பெறும் நாடுகள்) மலேசிய அட்டையை (MyRC) ஏற்காமல் இருக்கலாம். எனவே மலேசியா இதற்கு என்ன செய்யப் போகிறது?.

TRIS இன் கீழ் அகதிகள் பதிவு முறையை நிர்வகிப்பதற்கான வழிகள் மலேசிய அரசாங்கத்திடம் உள்ளதா என்றும், அது ஒரு நிறுவனத்திற்கு தனியார் மயமாக்கப்பட்டது என்றும், அகதிகளின் தனிப்பட்ட தகவல்கள் அரசாங்கத்திற்கோ அல்லது அந்த அமைப்பை நடத்தும் நிறுவனத்திற்கோ சொந்தமானதா என்றும் சந்தியாகோ கேள்வி எழுப்பினார்.

வடக்கு-தெற்கு முன்முயற்சியின் (NSI) புலம்பெயர்ந்தோர் உரிமை ஆர்வலர் அட்ரியன் பெரேரா, அமைச்சகத்தின் இந்த நடவடிக்கை நாட்டில் உள்ள அகதிகள் மற்றும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களை நிர்வகிப்பதற்கான ஒரு தற்காலிக நடவடிக்கையைத் தவிர வேறொன்றுமில்லை என்றார்.

அகதிகளுக்கு MyRC அட்டையை வழங்குவதற்கு அரசாங்கம் பணம் செலவழிக்க வேண்டியிருக்கும் என்பதால், இது வரி செலுத்துவோர் நிதியை வீணடிக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

அகதிகள் மற்றும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களை நிர்வகிப்பதில் மலேசியா உண்மையிலேயே தீவிரமாக இருந்தால், இந்தச் சமூகங்களைத் தீர்ப்பதற்கு ஒரு சட்டம் இருக்க வேண்டும் மற்றும் தற்காலிக தீர்வுகளுக்கு விரைந்து செல்லக்கூடாது. ஏனெனில் அகதிகளை அடையாளம் காண்பது மற்றும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களைத் திரையிடுவதில் அரசாங்க அதிகாரிகள் பயிற்சி பெறவில்லை  என்று அவர் எப்ஃஎம்டியிடம்  கூறினார்.

என்னைப் பொறுத்தவரை, இது முழு அகதிகள் சூழ்நிலையையும் நிர்வகிக்கும் நோக்கத்தை தோற்கடிக்கிறது.  அகதிகளுக்கான  அகதிகள் உரிமை ஆர்வலர் ஹெய்டி குவா, நாட்டில் உள்ள அகதிகளுக்கான அதிகாரப்பூர்வ அங்கீகாரமாக UNHCR அட்டைக்குப் பதிலாக MyRC அட்டையை வைத்திருக்க வேண்டும் என்று புத்ராஜெயா வலியுறுத்துவது கேலிக்குரியது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here