மாமன்னர் என்ன செய்ய வேண்டும் என்று நீங்கள் கற்பிக்க வேண்டாம் என்று ஜைட் தாமஸிடம் கூறுகிறார்

மாமன்னர் மற்றும் மலாய் ஆட்சியாளர்களுக்கு கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பு வழங்கிய மன்னிப்பின் அதிகாரம் குறித்த கருத்துக்காக முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் டோமி தாமஸை ஜைட் இப்ராஹிம் குற்றம் சாட்டியுள்ளார்.

முட்டாள்தனமான வக்கீல்களால் எழுப்பப்படும் முட்டாள்தனமான அரசியல் விஷயங்களால்  மாட்சிமைகளுக்கு அழுத்தம் அல்லது குற்ற உணர்ச்சிக்கு ஆளாகிறார்கள் என்பதற்கு இது ஒரு முன்னுதாரணமாக இருக்க அனுமதிக்காதீர்கள் என்று ஜைட் பேஸ்புக்கில் வெளியிடப்பட்ட வீடியோவில் கூறினார்.

நமது ஆட்சியாளர்களுக்கு (வழங்கப்பட்ட) கருணை என்ற உயர்ந்த சிறப்புரிமையின் புனிதத்தை நாம் பாதுகாக்க வேண்டும். மலாய் ஆட்சியாளர்களுக்கு வழங்கப்பட்ட சிறப்புரிமையை மன்னிப்பதற்காக தியாகம் செய்ய வேண்டாம்.

மலேசியாகினி வெளியிட்ட ஒரு நேர்காணலில், தாமஸ் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் கீழ், மன்னிப்பு வாரியத்தின் ஆலோசனையின்றி மன்னிப்பைக் கருத்தில் கொள்ள மாமன்னருக்கு அதிகாரம் இல்லை என்று பரிந்துரைத்திருந்தார். சட்ட காரணங்களுக்காக நஜிப் ரசாக்கிற்கு மன்னிப்பு “சாத்தியமற்றது” என்றும் அவர் கூறியிருந்தார்.

மன்னிப்பு பற்றிய முழு யோசனை என்னவென்றால், குற்றவாளி ஆதாரங்களைக் காட்ட வேண்டும். எனவே நீங்கள் சீர்திருத்தம் செய்துவிட்டீர்கள் என்பதைக் காட்ட மூன்று அல்லது நான்கு ஆண்டுகள் சிறையில் இருக்க வேண்டும்.  நீங்கள் குற்றச் செயல்களில் ஈடுபட மாட்டீர்கள் என்று அவர் கூறினார்.

தாமஸை இலக்காகக் கொண்ட நேரடியான பதிலில், மத்திய அரசியலமைப்பின் மூலம் மாமன்னர் மற்றும் மலாய் ஆட்சியாளர்களுக்கு மன்னிப்பு வழங்கும் அதிகாரம் உலகளவில் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட ஒன்று, அதாவது “கருணையின் உயர் சிறப்பு” என்று ஜைட் விளக்கினார்.

அரசியலமைப்புச் சட்டம் அவரது மாட்சிமைக்கு வழங்கப்பட்டுள்ள அதிகாரம் நீதிமன்றத்தால் எடுக்கப்பட்ட முடிவு அல்லது வழக்கு எவ்வளவு காலம் நடந்து கொண்டிருக்கிறது என்பதற்கு உட்பட்டது அல்ல. இது உங்கள் அல்லது எனது கருத்துக்களுக்கு அல்லது பொதுக் கருத்துக்கு உட்பட்டது அல்ல.

இது முற்றிலும் அவரது மாட்சிமையின் தனிப்பட்ட கருத்தை சார்ந்துள்ளது என்று அவர் கூறினார். மாமன்னர் தனது சிறப்புரிமையைப் பயன்படுத்தும்போது நீதிபதியாக அமரமாட்டார் என்று அவர் கூறினார். வழக்கின் சட்டபூர்வமான தன்மைகளை ஆய்வு செய்ய அவர் கட்டுப்பட்டவர் அல்ல என்று மூத்த வழக்கறிஞர் விளக்கினார். அவர் சட்ட முன்னுதாரணங்களுக்குக் கட்டுப்பட்டிருந்தால், கருணையின் உயர்ந்த தனிச்சிறப்பு தேவைப்படாது. அதை மட்டும் ஒழிக்கவும்.

நமது நீதித்துறையில் தவறுகள் இருந்ததா அல்லது அவரது தனிச்சிறப்பைப் பயன்படுத்துவதற்கு வேறு ஏதேனும் காரணம் உள்ளதா என்பது போன்ற ஒரு முடிவை எடுப்பதற்கு முன் நீதியின் அனைத்து அம்சங்களையும் ஆய்வு செய்ய அவரது மாட்சிமை அழைக்கப்படுகிறது. அவ்வளவு தான்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here