ராணி இரண்டாம் எலிசபெத்தின் மறைவுக்கு மாமன்னர் தம்பதியர் இரங்கல்

பிரிட்டன் ராணி இரண்டாம் எலிசபெத்தின் மறைவுக்கு மாமன்னர் சுல்தான் அப்துல்லா சுல்தான் அகமது ஷா மற்றும் ராஜா பெர்மைசூரி அகோங் துங்கு அசிசா அமினா மைமுனா இஸ்கந்தரியா ஆகியோர் தங்களது ஆழ்ந்த இரங்கலைத் தெரிவித்துள்ளனர்.

இஸ்தானா நெகாராவின் முகநூல் பள்ளத்தில் வெளியிடப்பட்ட அறிக்கையில், மாமன்னர் தம்பதியர் மலேசியா பெருமைமிக்க உறுப்பினராக இருக்கும் காமன்வெல்த் அமைப்பிற்கான அவரது அசைக்க முடியாத அர்ப்பணிப்புக்காகவும், ஐக்கிய இராச்சியம் மற்றும் மலேசியா இடையே வலுவான உறவுகளை மேம்படுத்துவதற்கான அவரது முயற்சிகளுக்காகவும் அவர் நினைவுகூரப்படுவார் என்று கூறினார்.

மாமன்னர் தம்பதியர் டிசம்பர் 13, 2019 அன்று லண்டனில் உள்ள பக்கிங்ஹாம் அரண்மனைக்கு மரியாதை நிமித்தமாக விஜயம் செய்ததை நினைவு கூர்ந்தனர், அங்கு அவர்கள் ராணி II எலிசபெத் உடன் மதிய விருந்தில் கலந்து கொண்டனர். மரியாதை நிமித்தமான விஜயமும் மதிய உணவும் இங்கிலாந்துக்கு ஏழு நாள் சிறப்பு விஜயத்துடன் இணைந்தன.

ராணி இரண்டாம் எலிசபெத் தனது ஆட்சிக் காலத்தில் மலேசியாவிற்கு மூன்று முறை விஜயம் செய்தார். முதலில், 1972ல்; உத்தியோகபூர்வ விஜயத்தில்; பின்னர் 1989 இல் 11வது பொதுநலவாய அரசாங்கத் தலைவர்கள் கூட்டத்திற்கு (CHOGM); இறுதியாக, 1998 இல், கோலாலம்பூரில் (KL98) 16ஆவது காமன்வெல்த் விளையாட்டுப் போட்டியின் தொடக்க விழாவிற்கு.

பிரிட்டனின் மிக நீண்ட காலம் அரசராக இருந்த இரண்டாம் எலிசபெத் மகாராணி, தனது 96வது வயதில் ஸ்காட்லாந்தில் உள்ள பால்மோரல் கோட்டையில் நேற்று காலமானார். இந்த ஆண்டு தனது முடிசூட்டு விழாவின் 70வது ஆண்டு விழாவை கொண்டாடினார்.

இதற்கிடையில், ஜோகூர் சுல்தான் சுல்தான் இப்ராஹிம் சுல்தான் இஸ்கந்தர் மற்றும் ஜோகூர் பெர்மைசூரி ராஜா ஜரித் சோபியா சுல்தான் இட்ரிஸ் ஷா ஆகியோரும் ராணி இரண்டாம் எலிசபெத்தின் மறைவுக்கு வருத்தம் தெரிவித்தனர்.

ஒரு முகநூல்  பதிவில், அரச தம்பதியினர் பிரிட்டிஷ் அரச குடும்பத்திற்கும் பிரிட்டன் மக்களுக்கும் தங்கள் இரங்கலைத் தெரிவித்தனர். அவரது மாட்சிமை ராணி இரண்டாம் எலிசபெத் காலமானார் என்ற செய்தியைக் கேட்டு நாங்கள் மிகவும் வருத்தப்படுகிறோம்.

அரச குடும்பம் மற்றும்  பிரிட்டன் மக்களுக்கு எங்கள் இதயப்பூர்வமான மற்றும் ஆழ்ந்த அனுதாபங்கள் என்று அவர் இன்று ராயல் பத்திரிகை அலுவலகத்திற்கு (RPO) தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here