மரண தண்டனையை ரத்து செய்ய அரசு முடிவு செய்துள்ளது: வான் ஜுனைடி

கட்டாய மரண தண்டனைக்கு பதிலாக மாற்று தண்டனையை வழங்க அரசாங்கம் முடிவு செய்துள்ளதாக பிரதமர் துறை அமைச்சர் (நாடாளுமன்றம் மற்றும் சட்டம்) டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர் தெரிவித்தார். வான் ஜுனைடி இன்று ஒரு அறிக்கையில், செப்டம்பர் 6 மற்றும் இன்று நடைபெற்ற இரண்டு தொடர் கூட்டங்களுக்குப் பிறகு, அவர் தலைமையிலான கட்டாய மரண தண்டனை பணிக்குழு தொழில்நுட்பக் குழுவின் மாற்று தண்டனைகளால் இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டது என்றார்.

ஆபத்தான போதைப்பொருள் சட்டம் 1952 இன் பிரிவு 39B இன் கீழ் ஒன்று உட்பட 11 குற்றங்களுக்குப் பதிலாக, மரண தண்டனையை விதிக்கும் 22 குற்றங்களுக்கும், நீதிமன்றத்தின் விருப்பப்படியும் தண்டனை வழங்குவதற்கான முன்மொழிவுக்கு அரசாங்கம் கொள்கையளவில் ஒப்புக்கொண்டது. மேலும் 1,337 குற்றவாளிகள் மற்றும் மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு இடைக்காலம் வழங்க வேண்டும்.

பணிக்குழுவின் முடிவு அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில் சமர்ப்பிக்கப்பட்டு ஒப்புதலுக்காக அமைச்சரவையில் சமர்ப்பிக்கப்பட்டு, மக்களவையில் நடைபெறும் 14ஆவது நாடாளுமன்றத்தின் ஐந்தாவது தவணையின் மூன்றாவது கூட்டத்தில் திருத்தங்கள் நிறைவேற்றப்படும். மசோதாவின் முதல் வாசிப்பு அக்டோபர் 4 ஆம் தேதியும் இரண்டாவது வாசிப்பு நவம்பர் 22 ஆம் தேதியும் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here