சுற்றுலா சங்கடத்தில் முடிந்த சம்பவம்

Pulau Perhentian Kecil  மூன்று நாள் சுற்றுலா மறக்க முடியாத சம்பவமாக மாறியது. கடலில் நீராடச் சென்று உடல்நிலை சரியில்லாமல் போனதால் பார்வையாளர்களுக்கு ஒரு கனவாக முடிந்தது.

27 பெரியவர்கள், ஏழு சிறுவர்கள் மற்றும் ஆறு குழந்தைகள் அடங்கிய குழுவில் ஹசான் யஹாயாவும் இருந்தார். அவர்களில் சிலருக்கு குமட்டல் மற்றும் வாந்தி வந்ததாக அவர்  கூறினார்.

பயணத்தின் போது சிலர் ஏற்கெனவே சங்கடமாக உணர்ந்தனர். ஆனால் நாங்கள் அதைப் பற்றி அதிகம் சிந்திக்கவில்லை,” என்று அவர் கூறினார். “அவர்கள் அதில நேரம் சூரிய வெளிச்சத்தில் இருந்திருக்கலாம் அல்லது  அல்லது கடல் காற்று அவர்களுக்கு ஒத்து கொள்ளாமல் இருக்கலாம் என்று நாங்கள் நினைத்தோம்.”

குழுவில் சிலருக்கு அவர்கள் திரும்பியவுடன் வயிற்றுப்போக்கு மற்றும் அதிக காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்டதாகவும், பலர் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டதாகவும் அவர் கூறினார். ஒரு வயது குழந்தைக்கு டைபாய்டு இருப்பது கண்டறியப்பட்டது, மேலும் இரண்டு குழந்தைகளுக்கு இரத்தத்தில் விஷத்தன்மை ஏற்பட்டிருக்கிறது என்றார்.

கச்சா கழிவுநீர் கடலில் கலந்திருக்கிறதா என்று இப்போது யோசிப்பதாக ஹசான் கூறினார். புலாவ் பெர்ஹெண்டியனில் சுமார் 50 ரிசார்ட்டுகள் உள்ளன. இது கோலா பெசூட், தெரெங்கானுவில் இருந்து 22 கிமீ தொலைவில் உள்ளது. மேலும் படகில் சுமார் 45 நிமிடங்கள் ஆகும்.

ஜூன் மாதத்தில் “உணவு நச்சுத்தன்மையின் அதிகரிப்பு வழக்குகள்” காரணமாக ரிசார்ட்டில் மட்டுமே சாப்பிட வேண்டும் என்ற ரிசார்ட் அதிகாரிகளின் அறிவுரைக்கு செவிசாய்த்த போதிலும், ஆறு பெண்கள் உணவு விஷ உணவால் பாதிக்கப்பட்ட ஒரு சம்பவத்தைப் புகாரளித்தனர்.

தீவுக்கு விடுமுறை எடுப்பவர்கள் பல பிரபலமான பயண இணையதளங்களில் எதிர்மறையான விமர்சனங்களை அளித்துள்ளனர். சிலர் அங்கு தங்கிய பிறகு வாந்தி மற்றும் வயிற்றுப்போக்கால் அவதிப்பட்டதாக கூறுகின்றனர்.

அவரது சகோதரி ரிசார்ட்டின் நிர்வாகத்திடம் புகார் அளித்துள்ளதாகவும், கோலா பெசூட் சுகாதாரத் துறை மற்றும் சுகாதார அமைச்சகத்திடமும் புகார்களை தாக்கல் செய்ததாகவும் ஹசான் கூறினார். இதுவரை, மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டவர்களின் விவரங்களை அமைச்சகம் மட்டுமே பின்தொடர்ந்து வந்தது என்று அவர் கூறினார்.

மற்ற புகார்கள் காதுகளில் விழுந்ததா என்பது அவர் குற்றம் சாட்டினார். “அவர்கள் இதை பெரிதாக எடுத்துக் கொள்வதாகத் தெரியவில்லை. இது அவர்களின் நற்பெயருக்கு களங்கம் ஏற்படுத்துவதுடன், மருத்துவமனைகளில் அனுமதிக்கப்படுபவர்களுக்கு தேவையற்ற செலவுகளை ஏற்படுத்துகிறது.

தொடர்ந்து வரும் இந்த பிரச்சினையை தீர்க்க சம்பந்தப்பட்ட தரப்பினர் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும். இல்லையெனில், நாட்டின் சுற்றுலாத் துறை பாதிக்கப்படும்.

எப்எம்டி ரிசார்ட்டின் நிர்வாகம், சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுதீன் மற்றும் கோலா பெசூட் சுகாதாரத் துறை ஆகியோரை கருத்துக்காக தொடர்பு கொண்டது. ஆனால் அவர்களிடமிருந்து இன்னும் பதில் கிடைக்கவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here