15ஆவது பொதுத் தேர்தலை நிறுத்த கோரி முன்னாள் கிள்ளான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் நீதிமன்றத்தில் மனு

முன்னாள் கிள்ளான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சார்லஸ் சண்டியாகோ, மத்திய அரசமைப்புச் சட்டத்தின் விதிகளை மீறியதாகக் கூறப்படும் இடைக்காலப் பிரதமர், 15ஆவது தேர்தலை நடத்துவதைத் தேர்தல் ஆணையம் (EC) நிறுத்தக் கோரி நீதிமன்றத்திற்குச் சென்றுள்ளார்.

சண்டியாகோ, நேற்று உயர் நீதிமன்றத்தில் அசல் சம்மனை தாக்கல் செய்தார். இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், அரசாங்கம் மற்றும் தேர்தல் ஆணையத்தை பிரதிவாதிகளாக அவர் பெயரிட்டார். நாடாளுமன்றத்தை கலைக்குமாறு மாமன்னரிடம் இஸ்மாயில் விடுத்த கோரிக்கை கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 40(1) மற்றும் (1A)க்கு முரணானது என்று அவர் அறிவிக்க வேண்டும் என்று தனது மனுவில் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

அமைச்சரவையின் ஆலோசனையின் பேரில் கோரிக்கை விடுக்கப்படவில்லை என்றும், எனவே இது செல்லாது என்றும் சண்டியாகோ கூறினார். திங்களன்று, இஸ்மாயில் நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டதாக அறிவித்தார், இது பொதுத் தேர்தலுக்கு வழி வகுத்தது. அதாவது 60 நாட்களுக்குள் நாடு முழுவதும் தேர்தல் நடத்தப்படும்.

பெடரல் அரசியலமைப்பின் உறுப்புரை 40(2)(b) மற்றும் பிரிவு 55(2) க்கு இணங்க, மாமன்னர் இன்று, அக்டோபர் 10, 2022 அன்று நாடாளுமன்றத்தை கலைப்பதற்கான எனது கோரிக்கையை அங்கீகரித்துள்ளார் என்று இஸ்மாயில் ஒரு சிறப்பு முகவரி அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here