காலிட் சமாட் தித்திவங்சாவில் போட்டியிடவுள்ளார்

அமானாவின் காலிட் சமாட் பொதுத் தேர்தலில் (GE15) தித்திவங்சா நாடாளுமன்றத் தொகுதிக்கு பக்காத்தான் ஹராப்பானின் (PH) வேட்பாளர் ஆவார். அமானா தேர்தல் இயக்குனர் அஸ்முனி அவி காலிட்டின் நியமனத்தை உறுதிப்படுத்தினார், இது ஒரு “பெரிய தியாகம்” என்று விவரித்தார்.

தித்திவங்சாவில் காலிட் கடுமையான போரை எதிர்கொள்வார். இருப்பினும், (முன்னாள்) கூட்டாட்சிப் பிரதேச அமைச்சராக அவரது சிறப்பான சாதனை, தித்திவாங்சாவில் பக்காத்தான் ஹராப்பான் வெற்றி பெறுவதை உறுதி செய்ய முடியும் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்படுவதற்கு முன்பு காலிட் ஷா ஆலம் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான மூன்று முறை பதவி வகித்தவர். தொகுதியில் ஷா ஆலத்தை விட்டு வெளியேறுவது காலிட்டிற்கு எளிதான முடிவு அல்ல என்று குறிப்பிட்ட அஸ்முனி, GE15 இல் PH தனது போட்டித்தன்மையை நிரூபிக்க இது ஒரு அவசியமான முடிவு என்று கூறினார்.

அமானா தகவல்தொடர்பு இயக்குநராக இருக்கும் காலித், முன்னாள் இரண்டாவது நிதியமைச்சர் ஜோஹாரி கானியை பாரிசான் நேசனல் (பிஎன்) மற்றும் பெர்சத்து யூத் தலைவர் வான் அஹ்மத் ஃபய்சல் வான் அஹ்மத் கமால் பெரிகாடன் நேஷனல் (பிஎன்) ஆகியோரை எதிர்கொள்ளக்கூடும்.

அம்னோ சுப்ரீம் கவுன்சில் உறுப்பினரான ஜோஹாரி, 14வது பொதுத் தேர்தலில் (GE14) பெர்சட்டுவின் ரினா ஹருனிடம் தோல்வியடைவதற்கு முன்பு, 2013 முதல் 2018 வரை திதிவாங்சா எம்.பி.யாக பணியாற்றியதால், அந்தத் தொகுதியில் போட்டியிடுவார் என்று பரவலாக எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

இதற்கிடையில், வான் ஃபைஹ்சல் முன்பு GE15 இல் டிடிவாங்சாவில் போட்டியிடத் தயாராக இருப்பதாகக் கூறினார், குறிப்பாக அவர் அங்குள்ள பெர்சது பிரிவின் தலைவராக இருந்ததால்.

அவர் இந்த முறை சேப்பாக் இருக்கைக்கு செல்வார் என்று ஊகிக்கப்பட்ட ரீனாவை மாற்றுவார்.

2018 இல், ரினா 4,139 வாக்குகள் பெரும்பான்மையுடன் டிடிவாங்சாவில் வெற்றி பெற்றார், ஜோஹரி மற்றும் பாஸ் கட்சியின் நூர் முகமது ஆகியோரை தோற்கடித்தார். அவர் அந்த நேரத்தில் PH வேட்பாளர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here