அகதிகள் நாடு கடத்தல்: மலேசியாவின் விவகாரங்களில் தலையிட வேண்டாம் – ஹம்சா

கோத்தா பாரு: மியான்மர் நாட்டினரை தங்கள் நாட்டிற்கு திருப்பி அனுப்பும் மலேசியாவின் விவகாரங்களில் தலையிட வேண்டாம் என அகதிகளுக்கான ஐக்கிய நாடுகளின் உயர் ஆணையத்திடமும் (UNHCR) மனித உரிமைக் குழுக்களிடமும் உள்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ ஹம்சா ஜைனுடின் கூறியுள்ளார். வெளிநாட்டவர்கள் தடுத்து வைக்கப்பட்டு அவர்களின் சொந்த நாடுகளுக்கு திருப்பி அனுப்பப்பட்டவர்கள் மலேசிய சட்டங்களை மீறியதாக அர்த்தம் என்று அவர் கூறினார்.

மியான்மர் அல்லது குறிப்பிட்ட நாடு மட்டுமல்ல, உலகில் எங்கிருந்தும் இங்கு வந்து எங்கள் சட்டங்களை மீறும் எவரும், அவர்களைத் திருப்பி அனுப்புவோம்… அவர்களைத் திருப்பி அனுப்ப வேண்டிய நேரம் வரும்போது, ​​நாங்கள் திருப்பி அனுப்புவோம்.

எனவே, UNHCR, ஐக்கிய நாடுகள் சபை அல்லது யாரேனும், நாங்கள் தடுத்து வைத்திருக்கும் நபர்கள் சட்டப்பூர்வமாக நாட்டிற்குள் நுழைந்து, பின்னர் எங்கள் சட்டங்களை மீறினால், நாங்கள் அவர்களை திருப்பி அனுப்புவோம். வெளியாட்கள் தலையிட வேண்டிய அவசியமில்லை என்று அவர் இன்று இங்குள்ள டத்தாரான் லெம்பா சிரேவில் கிளந்தான் மந்திரி பெசார் டத்தோ அஹ்மட் யாகோப் அவர்களால் தொடங்கப்பட்ட Kita Demi Negara-East  திட்டத்தில் கலந்து கொண்ட பின்னர் ஒரு ஊடக சந்திப்பில் கூறினார்.

அரசியல் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களின் உயிரை ஆபத்தில் ஆழ்த்தும் வகையில் அவர்களைத் திருப்பி அனுப்புவதை அரசாங்கம் நிறுத்துமாறு நியூயோர்க்கைத் தளமாகக் கொண்ட மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் (HRW) விடுத்துள்ள அழைப்பு குறித்து கருத்துக் கேட்டபோது ஹம்சா இவ்வாறு கூறினார். விளக்கமளித்த அவர் அகதிகளாகவும், அரசியல் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களாகவும் நாட்டிற்கு வந்த வெளிநாட்டவர்களும் இருப்பதாக தாம் புரிந்துகொண்டதாகக் கூறினார்.

மனிதாபிமானத்தின் அடிப்படையில், அவர்கள் பிறந்த நாட்டில் ‘காணாமல் போகும்’ நபர்களை நாங்கள் திருப்பி அனுப்ப மாட்டோம் என்பதையும் நாங்கள் புரிந்துகொள்கிறோம். அறிந்திருக்கிறோம். திருப்பி அனுப்பப்படும் நபர்களுக்கு கொடுமையை ஏற்படுத்தும் செயல்களை நாங்கள் செய்ய மாட்டோம் என்றார்.

UNHCR அலுவலகத்தை மூடுவதற்கான முன்மொழிவில், இந்த விஷயம் இன்னும் மதிப்பாய்வு செய்யப்பட்டு வருவதாக ஹம்சா கூறினார். நாங்கள் அதை மதிப்பாய்வு செய்கிறோம், UNHCR இங்கே இருக்க வேண்டுமா இல்லையா என்பது குறித்து முடிவெடுப்போம். கண்ணியமான நாடாக, வெளியாட்களை கவனிப்பதற்கு முன், நம் நாட்டை முதலில் கவனித்துக் கொள்ள வேண்டும்  என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here