அன்வார் பிரதமர் ஆவதற்கு ஒரு பெரிய சமரசம் செய்ய வேண்டியிருக்கும்

மூத்த எதிர்க்கட்சித் தலைவர் அன்வார் இப்ராஹிம்,  கொந்தளிப்பான தனது அரசியல் வாழ்க்கையில் மலேசியாவை வழிநடத்திச் செல்வதற்கான பாதையின் அருகாமையில் வந்துள்ளார்.  உயர் பதவியில் அமரும் வாய்ப்பில் இருக்கிறார் – ஆனால் அவரது வழியில் ஒரு இறுதித் தடை உள்ளது.

அன்வாரின் கூட்டணி பொதுத் தேர்தலில் (GE15) 82 நாடாளுமன்ற இடங்களை வென்றது. இது போட்டியிட்ட தொகுதிகளில் மிகப்பெரிய வெற்றியாகும். அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்குத் தேவையான பெரும்பான்மை குறைவாக இருந்தாலும், அவ்வாறு செய்ய ஒரு கூட்டணியை உருவாக்குவதற்கு அது அவரை முதன்மையான நிலையில் வைக்கிறது.

ஒரே வழி 75 வயதான அரசியல்வாதி தனது நீண்டகால விரோதியுடன் ஒரு சர்ச்சைக்குரிய ஒப்பந்தத்தை செய்ய வேண்டியிருக்கும்.

1957ல் சுதந்திரம் பெற்றதில் இருந்து மலேசியாவை தடையின்றி ஆண்ட மலாய் சார்பு கூட்டணியான தேசிய முன்னணி (BN), அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்குப் போதிய இடங்கள் இல்லாததால் முடிவெடுக்கும்  நிலையில் இல்லை. அம்னோவை அதன் பின்னிணைப்பாகக் கொண்டுள்ள  தேசிய முன்னணி ஒப்பந்தத்தை முறித்துக் கொள்வது, அன்வார் போன்ற சுய-பாணியான சீர்திருத்தவாதிக்கு தனது சொந்த முகாமுக்குள் நுழைவது கடினமாக இருக்கலாம்.

இனம் மற்றும் மதத்தால் வகைப்படுத்தப்பட்ட ஒரு குழப்பமான பிரச்சாரத்தில் – மலேசியாவில் அடையாள அரசியலின் நீண்ட பாரம்பரியத்தின் ஒரு பகுதி – அன்வாரின் பல இன பக்காத்தான் ஹராப்பான் (PH) அதன் உறுதியான மலாய் சார்பு சகாக்களுடன் சிறிதும் பொதுவானதாக இல்லை.

அன்வார் தனது சொந்த கட்சி உறுப்பினர்களை ஒதுக்கி வைப்பதால் இது கடினமாக இருக்கும் என்று BowerGroupAsia என்ற ஆலோசனை நிறுவனத்தின் நிர்வாக இயக்குனர் அஸ்ருல் ஹாடி அப்துல்லா கூறினார்.

அன்வார் மற்றும் PH கடுமையான முடிவுகளை எடுக்க வேண்டும். ஆளுமைகள் மற்றும் தளர்வாகக் கட்டமைக்கப்பட்ட கூட்டணிகள் ஆதிக்கம் செலுத்தும் அரசியல் கலாச்சாரத்தில், பெரும்பான்மையைப் பெறுவதற்கு கட்சிகள் குதிரை பேரத்திற்குத் திரும்புவதால், எந்தவொரு நிகழ்வையும் நிராகரிக்க முடியாது.

அம்னோ மற்றும் அதன் தலைவர்களுக்கு 1எம்டிபி ஊழலுடன் தொடர்பு இருப்பதால், அன்வார் அவருடைய கூட்டணிக் கூட்டாளிகள் மற்றும் நகர்ப்புற வாக்காளர்களை கோபப்படுத்தாமல் அவர்களுடன் கூட்டணி அமைக்க முடியுமா என்பதுதான் இப்போதைய கேள்வி. அவ்வாறான ஒரு ஒப்பந்தம் செய்ய தவறினால் மூத்த அரசியல்வாதி தனது நீண்டநாள் கனவை மீண்டும் ஒருமுறை தவறவிடுவதைக் காணமுடிந்தது.

பெரிகாத்தான் நேஷனல் (PN) கூட்டணி 73 இடங்களை வென்ற முன்னாள் பிரதமர் முஹிடின் யாசின், கூட்டணி அமைத்து பெரும்பான்மையை அறிவிக்க முயல்கிறார். மேலும் அவர் ஏற்கெனவே அன்வாருடன் இணைந்து பணியாற்றுவதை  நிராகரித்துவிட்டார்.

நாட்டின் ஏற்கனவே பலவீனமான பொருளாதாரம் குறித்த அதிகரித்து வரும் கவலையைப் பயன்படுத்தி, அதிகரித்து வரும் வாழ்க்கைச் செலவை நிவர்த்தி செய்வதில் PH பிரச்சாரம் செய்தது. அதிக அதிகாரப் பிரிவினையை அறிமுகப்படுத்துவது முதல் அரசியல் நிதியை ஒழுங்குபடுத்துவது வரை முக்கிய சீர்திருத்தங்களை மேற்கொள்வதற்கும் கூட்டணி உறுதிபூண்டுள்ளது. இது ஊழலில் கடுமையான போக்கை கடைபிடிக்கும் என தெரிவித்தது. அரசு ஊழியர்களிடையே நிதி வெளிப்படைத்தன்மைக்காக பரப்புரை செய்தது.

கோவிட்-19 தொற்றுநோய்களின் போது மலேசியாவை வழிநடத்திய முஹிடின் மற்றும் PN ஊழல் எதிர்ப்புப் பிரிவை நிறுவுவதாக உறுதியளித்தார். ஆனால் அரசாங்கத்தில் இளைஞர் பிரதிநிதித்துவம், பள்ளிகளில் டிஜிட்டல் அணுகல் மற்றும்  தொழிலாளர்களுக்கு அதிக ஊக்கத்தொகை உள்ளிட்ட பிற விஷயங்களிலும் கவனம் செலுத்தினார்.

அன்வாரின் பல தசாப்த கால அரசியல் வாழ்க்கையில் பிரதமர் ஆவது ஒரு முக்கியமான தருணமாக இருக்கும்.

2018 பொதுத் தேர்தலில் (GE14) வெற்றிபெற இருவரும் இணைந்து, ஆறு தசாப்தங்களாக ஆட்சியில் இருந்த BN ஐ வெளியேற்றிய பின்னர், டாக்டர் மகாதீர் முகமதுவிடம் இருந்து பிரதமராக பதவியேற்க அவர் வரிசையில் இருந்தார். ஆயினும்கூட, மகாதீர் மீண்டும் மீண்டும் ஒப்படைப்பை தாமதப்படுத்தினார். ஆளும் குழுவிற்குள் பிளவுகளை உருவாக்கி இறுதியில் அதன் வீழ்ச்சிக்கு வழிவகுத்தார்.

ஆசிய நிதி நெருக்கடியை அடுத்து 1990 களில் மகாதீருக்குப் பின் அன்வார் பதவியில் இருப்பவராகக் கருதப்பட்டார். அதன் பிறகு அவர் அதிகாரத்தை துஷ்பிரயோகம் செய்ததற்காக ஆறு வருடங்கள் சிறையில் கழித்தார். (பின்னர் அவருக்கு அரச மன்னிப்பு வழங்கப்பட்டது).

இன்று செய்தியாளர்களிடம் பேசிய அன்வார், ஆட்சி அமைக்கும் கட்டத்தை எட்டியுள்ளதாக தெரிவித்தார். ஆனால் அவர் ஆதாரங்களை வழங்கவில்லை. நாடாளுமன்ற உறுப்பினரின் ஆதரவை பெற முடிந்தது. அவரும் முஹிடின் தரப்பினர் இப்போது மாமன்னரை சந்தித்து தங்கள் வாதத்தை முன்வைக்க முற்படுவார்கள்.

அம்னோ கடந்த மாதம் முன்கூட்டியே தேர்தலுக்கு அழைப்பு விடுத்தது. அதிகாரத்தை உறுதிப்படுத்தும் முயற்சியிலும், ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளின் எண்ணிக்கைக்கு மேல் உயரும் முயற்சியிலும் இருந்தது. அம்னோ தலைவர் அஹ்மட் ஜாஹிட் ஹமிடி நீதிமன்றத்தில் பல ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கிறார். அதே நேரத்தில் முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக் 1MDB ஊழலில் அவரது பங்கிற்காக 12 ஆண்டு சிறைத்தண்டனையை இந்த ஆண்டு தொடங்கினார்.

அன்வாரும், இடைக்கால பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப்பும் கடந்த காலத்தில் தங்கள் கருத்து வேறுபாடுகளை ஒதுக்கித் தள்ள விருப்பம் காட்டினர்.  கடந்த ஆண்டு நாட்டின் அரசியலில் சில ஸ்திரத்தன்மையைக் கொண்டு வர வடிவமைக்கப்பட்ட ஒரு முன்னோடியில்லாத நம்பிக்கை மற்றும் விநியோக ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டனர்.

நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் கட்சிதாவுவதை தடுக்கும் சட்டச் சீர்திருத்தங்களும் இருகட்சி ஆதரவுடன் நிறைவேற்றப்பட்டன. அன்வார் இன்னும் ஒருபடி மேலே சென்று தனது பழைய போட்டியாளர்களுடன் சேர்ந்து ஆட்சி அமைக்க ஒப்புக்கொள்ள முடியுமா என்பதுதான் இப்போதைய கேள்வி. அவருடனான ஒப்பந்தத்தை தேசிய முன்னணி ஏற்குமா என்பதும் தெளிவாக இல்லை.

BN இல், அன்வாருடன் ஒத்துழைப்பதை எதிர்க்கும் குழுக்கள் உள்ளன என்று மலாயா பல்கலைக்கழகத்தின் மலாய் ஆய்வுகள் அகாடமியின் இணைப் பேராசிரியரான அவாங் அஸ்மான் பாவி கூறினார். “இது மிகவும் சிக்கலானது.”

இரண்டு மலாய் சார்பு குழுக்களுக்கு இடையேயான கூட்டணி சிறந்த பொருத்தமாகத் தோன்றினாலும், அவர்களுக்கிடையேயான பிளவுகளை சமாளிப்பது கடினமாக இருக்கும் என்று மலேசியாவின் நாட்டிங்ஹாம் ஆசியா ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தின் கெளரவ ஆராய்ச்சிளரான பிரிட்ஜெட் வெல்ஷ் கூறினார்.

அந்த உறவுகள் மோசமாக சிதைந்துவிட்டன என்று அவர் கூறினார். அன்வாருக்கு “ஒரு பாதை உள்ளது”.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here