ஆசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கான குடியுரிமை

புதிதாகத் பதவியேற்ற உள்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ சைபுடின் நசுதின் இஸ்மாயில் பேசிய போது,     மலேசியத் தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளின் குடியுரிமை தொடர்பான பிரச்சினைகளை தீர்ப்பது முக்கியம் என்றும்    தனது முதல் மந்திரி மாநாட்டின் போது, ​​உள்துறை அமைச்சகத்தின் பொதுச்செயலாளர் டத்தோ வான் அகமட் தஹ்லான் அப்துல் அஜிஸால் இந்த விவகாரம் குறித்து தனக்கு விளக்கமளிக்கப்பட்டதாகவும்   கூறினார். அரசியலமைப்பு, தற்போதுள்ள சட்டங்கள் மற்றும் மனிதநேயம் உட்பட அனைத்து அம்சங்களையும் நாங்கள் ஆய்வு செய்வோம்  என்று சைபுடின் கூறினார்.

முன்னதாக, மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் (COA) அரசாங்கத்தின் முயற்சியை ரத்து செய்ய அனுமதித்தது, இது வெளிநாட்டு வாழ்க்கைத் துணைகளுடன் வெளிநாட்டில் பிறந்த  குழந்தைகளுக்கு மலேசிய குடியுரிமை உண்டு என்று கூறிய ஒரு முக்கிய தீர்ப்பை ரத்து செய்தது.   வெளிநாட்டு வாழ்க்கைத் துணையால்  குடியுரிமைப் பிரச்சினை ஏற்பட்ட மலேசியப் பெண்களுக்கு இந்த முடிவு மிகவும் திகைப்பை ஏற்படுத்தியது.

மலேசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கு அரசு குடியுரிமை வழங்க வேண்டும் என்று கோலாலம்பூர் உயர் நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்ததாக முன்னர் தெரிவிக்கப்பட்டது.  கடந்த ஆண்டு உயர் நீதிமன்றத்தின் முக்கிய தீர்ப்புக்கு முன்னர், மலேசிய தந்தைக்கு பிறந்த வெளிநாட்டு குழந்தைகள் மலேசிய குடியுரிமைக்கு விண்ணப்பிக்க அனுமதிக்கப்பட்டனர். ஆனால் இது மலேசிய தாய்மார்களுக்கு பொருந்தாது என கூறப்பட்டது.

முன்னதாக, சைபுதீன் இன்று காலை 9.28 மணிக்கு அமைச்சகத்தில் உத்தியோகபூர்வ கடமைகளுக்குச் சென்றார். அவரை அமைச்சகத்தின் பொதுச்செயலாளர் டத்தோ வான் அகமட் தஹ்லான் அப்துல் அஜீஸ் மற்றும் காவல்துறை ஆணையர் டான்ஸ்ரீ அக்ரில் சானி அப்துல்லா சானி ஆகியோர் வரவேற்றனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here