தடுப்பு காவலில் இருக்கும் கைதியின் புகாரை உள்துறை அமைச்சர் குறைத்து மதிப்பிடுவதா? LFL சாடல்

சபா, கிமானிஸ் குடியேற்ற தடுப்பு மையத்தில் “உணவு மற்றும் சுகாதார நெருக்கடியை” குறைத்து மதிப்பிட்டதற்காக உள்துறை அமைச்சர் சைபுதீன் நசுஷன் இஸ்மாயிலை லிபர்ட்டிக்கான மனித உரிமைகள் குழு (LFL) கடுமையாக சாடியுள்ளது. இந்த விஷயத்தில் சைஃபுதினின் கருத்துக்கள் தடுப்புகாவல் துஷ்பிரயோகத்திற்கு முகங்கொடுக்கும் ஒரு உள்துறை அமைச்சரால் முன்வைக்கப்பட்ட மிகவும்  அபத்தமான பதில்களில் ஒன்று என்று அதன் இயக்குனர் ஜைத் மாலேக் விவரித்தார்.

வீடியோவில் கைது செய்யப்பட்ட ஒருவரின் இந்த மிகத் தீவிரமான புகாரை உள்துறை அமைச்சர் திட்டவட்டமாக நிராகரிப்பது ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது மற்றும் நல்லாட்சிக்கு எதிரானது. விசாரணைக்கு உத்தரவிடுவதற்குப் பதிலாக, கைதிகளின் ஆரோக்கியமற்ற உடல் நிலை அவர்கள் காவலில் வைக்கப்படுவதற்கு முன்பு நிகழ்ந்த ஒன்று என்று குற்றம் சாட்டுவதன் மூலம் சைபுதீன் அவர்கள் மீது பழியைப் போடுகிறார் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

நீண்ட காலமாக தங்களை “சீர்திருத்தவாதிகள்” என்று அறிவித்துக் கொண்ட பக்காத்தான் ஹராப்பான் (PH) தலைமையிலான அரசாங்கம் இப்போது அவர்களின் “துஷ்பிரயோகம் செய்யும் முன்னோடிகளின்” அடிச்சுவடுகளைப் பின்பற்றுகிறது என்று குழு தனது வருத்தத்தை வெளிப்படுத்தியது.

டிசம்பர் 9 அன்று, கிமானிஸ் குடியேற்ற தடுப்பு மையத்தில் மோசமான நிலைமைகளைக் கூறிய ஒரு பலவீனமான தோற்றமுள்ள நபர், அவர் தடுத்து வைக்கப்படுவதற்கு முன்பு ஏற்கெனவே உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருந்தார் என்று சைஃபுதீன் கூறினார்.

ஒரு வீடியோ கிளிப் மற்றும் பல புகைப்படங்கள் சமூக ஊடகங்களில் வைரலானதைத் தொடர்ந்து இது மையத்தில் சிறையில் அடைக்கப்பட்டதாகக் கூறப்படும் பலவீனமான தோற்றமுள்ள நபர்களைக் காட்டுகிறது. வீடியோவில், ஒரு பலவீனமான தோற்றமுள்ள நபர், கைதிகளுக்கு போதுமான உணவு மற்றும் பானங்கள் கிடைக்கவில்லை என்று கூறினார். அதே நேரத்தில் மருந்துக்கான கோரிக்கைகளும் குடிவரவு அதிகாரிகளால் ஏற்றுக்கொள்ளப்படவில்லை.

கைதிகள் தவறாக நடத்தப்பட்ட குற்றச்சாட்டுகள் குறித்து உடனடியாகவும் சுதந்திரமாகவும் விசாரணை நடத்தப்பட வேண்டும் என்றும், அத்தகைய விசாரணையின் முடிவுகள் நாடாளுமன்றத்தில் முன்வைக்கப்பட்டு பகிரங்கப்படுத்தப்பட வேண்டும் என்றும் Zaid கூறினார். தகவல் தெரிவிப்பவர்களுக்கும் அதிகாரிகளால் துன்புறுத்தப்படுவதிலிருந்து பாதுகாப்பு அளிக்கப்பட வேண்டும் என்றும், தகவல் தெரிவிப்பதற்காக விசாரணை அல்லது கட்டணம் வசூலிக்கப்படக்கூடாது என்றும் அவர் கூறினார்.

வீடியோவில் உள்ள கைதிகள் வெளிப்படையாக பேசுவதற்காக எந்த வகையிலும் தண்டிக்கப்பட மாட்டார்கள் என்பதை அமைச்சர் பகிரங்கமாக உறுதியளிக்க வேண்டும் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

முன்னதாக, மலேசியா அனைத்துலக மனிதாபிமான அமைப்பும் உள்துறை அமைச்சகத்தை இந்த விஷயத்தை ஆராய வலியுறுத்தியது. சம்பந்தப்பட்ட மையங்களின் நிலைமைகளை தாங்களாகவே பார்க்க தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்களை தடுப்பு மையங்களுக்குள் நுழைய அனுமதிப்பது குறித்து பரிசீலிக்க வேண்டும் என்று கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here