கடற்கரை முதலைகளை கொல்ல வேண்டாம் என சபா வனவிலங்கு துறைக்கு அறிவுறுத்தல்

கோத்த கினபாலு, கடந்த வாரம்  தஞ்சோங் லிபாட் கடற்கரையில் காணப்பட்ட முதலையைச் சுட்டுக் கொல்லும் சபா வனவிலங்குத் துறையின் திட்டத்தை விலங்கு உரிமை வழக்கறிஞர் ஒருவர் கண்டித்துள்ளார். வனவிலங்குகளை ஆயுதம் ஏந்தி கொல்லாமல் மனிதர்களிடம் இருந்து பாதுகாக்க வேண்டும் என ராஜேஷ் நாகராஜன் கூறினார். இந்த முதலை மனிதர்களால் அதிகமாக மீன்பிடிக்கப்பட்ட நீரில் உணவைத் தேடுகிறது என்பது தெளிவாகிறது என்று அவர் எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார்.

கடந்த வெள்ளியன்று, சபா வனவிலங்கு துறை இயக்குனர் அகஸ்டின் துகா, வனவிலங்கு அதிகாரிகள் முதலையை தீவிரமாக தேடி வருவதாகவும் ஆனால் அது அப்பகுதியில் காணப்பட்ட பிறகு இன்னும் கண்டுபிடிக்கவில்லை என்று கூறினார். அதிகாரிகள் முதலையைக் கண்டால் சுட்டுக் கொன்று விடுவார்கள் என்று கூறிய அவர், ஊர்வன கொல்லப்படும் வரை பொதுமக்கள் கடற்கரைக்கு செல்லும்போது கவனமாக இருக்கவும், அப்பகுதியில் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்க வேண்டாம் என்றும் அறிவுறுத்தினார்.

வனவிலங்குத் துறையினர் முதலையைப் பிடித்து, மக்கள் வசிக்கும் இடங்களிலிருந்து வெகு தொலைவில் உள்ள பகுதிக்கு மாற்றுவதன் மூலம் மனிதாபிமானத்துடன் நடந்து கொள்ள வேண்டும் என்று ராஜேஷ் வலியுறுத்தினார். பாதுகாவலர் பெனாய்ட் கூசன்ஸ் கூறுகையில் பிரச்சினைக்கு எளிதான தீர்வு இல்லை. குறிப்பாக கடல் அல்லது கடலோரப் பகுதிகளில் ஒரு முதலை வரும்போது.

முதலையைப் பிடித்து வேறு இடத்திற்கு மாற்றுவதற்கான வாய்ப்பு இருந்தால், அதுவே சிறந்தது என்று அவர் கூறினார். வனவிலங்கு துறை ஒவ்வொரு சாத்தியக்கூறுகளையும் பார்த்து, விலங்குகள் மற்றும் மக்களின் பாதுகாப்பை கணக்கில் எடுத்துக்கொண்டது என்று நான் நம்புகிறேன்.

வனவிலங்குத் துறைக்கு சமீபத்தில் முதலையைப் பார்த்ததாக கிட்டத்தட்ட 30 புகார்கள் கிடைத்துள்ளதாகவும், அவற்றில் குறைந்தது ஆறு கோத்த கினாபாலுவில் இருப்பதாகவும் டுகா கூறினார். தஞ்சோங் லிபாட் கடற்கரையில் காணப்பட்ட முதலை தொடர்ந்து ஒரு இடத்திலிருந்து மற்றொரு இடத்திற்கு நகர்ந்ததாக அவர் கூறினார்.

அதற்கு நிரந்தரக் கூடு கிடையாது. வழக்கமாகப் பயன்படுத்தப்படும் தூண்டில் பயனற்றதாக இருப்பதால் சிக்கவைக்க இயலாது. அலைகள் காரணமாக, கடலில் பிடிப்பது கிட்டத்தட்ட சாத்தியமற்றது. அதை வேறு இடத்திற்கு மாற்றினால், உள்ளூர் முதலைகளை தாக்கும் வாய்ப்பு உள்ளது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here