பிரதமர் மீதான நம்பிக்கைத் தீர்மானத்தில் கூட்டணியின் நிலைப்பாடு குறித்து நாளை PN விவாதிக்கும்

மூவார்: பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் மீதான நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பின் நிலைப்பாடு குறித்து நாளை நடைபெறும் பெரிகாத்தான் நேஷனல் (PN) உச்சமன்ற கூட்டத்தில் விவாதிக்கப்படும் என்று PN தலைவர் டான்ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் தெரிவித்தார். PN இன் பெரும்பான்மையான நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் பிரேரணைக்கு ஆதரவளிக்க மாட்டார்கள் என்று உறுதியாக இருந்தாலும், ஆதரவளிப்பதா வேண்டாமா என்ற முடிவை கட்டாயப்படுத்த முடியாது என்று முஹிடின் கூறினார்.

நான் ஏற்கனவே வழக்கறிஞர்களின் கருத்துக்களைப் பெற்றுள்ளேன். புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம் என குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது, அதில் ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் பிரேரணையை ஆதரிக்கவில்லை என்றால், (நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக) அவர்களின் பதவி நிறுத்தப்படுமா அல்லது காலியாகுமா?

கட்சி தாவலை தவிர, இதுபோன்ற ஒரு காரியத்தை செயல்படுத்த முடியும் என்று நான் எந்தச் சட்டத்திலும் பார்த்ததில்லை என்று அவர் இன்று பாகோவில் உள்ள பாகோ விளையாட்டு வளாகத்தில் பாகோ நாடாளுமன்ற PN நன்றி விழாவில் கலந்து கொண்ட பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

நேற்று கோலாலம்பூரில் அன்வார் தலைமையிலான மலேசிய ஒற்றுமை அரசாங்கத்தின் பங்காளிகள் கையெழுத்திட்ட புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தை அவர் குறிப்பிடுகிறார். மற்றவற்றுடன், அதில் உள்ள ஒவ்வொரு கட்சியும் மத்திய அரசின் சட்டபூர்வமான தன்மையை பாதிக்கக்கூடிய நம்பிக்கை, வழங்கல் அல்லது நடைமுறை தொடர்பான இயக்கங்களில் பிரதமரை ஆதரிக்க வேண்டும் என்று அது கூறுகிறது.

அவ்வாறு செய்யத் தவறும் எந்தவொரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினரும் கட்சிக்கான தனது பொறுப்பை மீறியவராக இருப்பார் என்றும் அவர் அல்லது அவரது இருக்கையை காலி செய்ய வேண்டும் என்றும் அதில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

பிரேரணையை ஆதரித்த PN நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் எதிராக எடுக்கப்படும் நடவடிக்கை அவரது கட்சியால் எடுக்க ஒழுங்கு நடவடிக்கையாக இருக்கும் என்றும், பதவி நீக்கம் அல்லது இடத்தை காலி செய்வது அல்ல என்றும் பாகோவின் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான முஹிடின் கூறினார்.

பிரதமர் மீதான நம்பிக்கை பிரேரணையை ஆதரித்த கூட்டணியின் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் மீது PNயின் நடவடிக்கை குறித்து கேட்டபோது அவர் இவ்வாறு கூறினார். டிசம்பர் 19 அன்று, அன்வார் தனது மீதான நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பு, பெரும்பான்மையான நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவின் அடிப்படையில், தெளிவான ஆணையுடன் நாட்டை வழிநடத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டது என்று கூறியதாகக் கூறப்படுகிறது.

நவம்பர் 19 அன்று நடந்த 15ஆவது பொதுத் தேர்தலுக்குப் பிறகு (GE15) அரசாங்கத்தை அமைக்க 222 இடங்களைக் கொண்ட மக்களவையில் எந்தக் கூட்டணியும் அல்லது கட்சியும் தெளிவான பெரும்பான்மையைப் பெறாததால் மலேசிய ஒற்றுமமை அரசாங்கம் உருவாக்கப்பட்டது. இது நான்கு பெரிய கூட்டணிகளைக் கொண்டது – பக்காத்தான் ஹராப்பான், பாரிசன் நேஷனல், கபுங்கன் பார்ட்டி சரவாக், கபுங் ராக்யாட் சபா – மற்றும் பார்ட்டி வாரிசான்.

GE15ஐத் தொடர்ந்து, டிசம்பர் 19 மற்றும் 20 ஆகிய தேதிகளில் மக்களவை முதன்முறையாகக் கூடுகிறது. பிரதமர் மீதான நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பு நடைபெறும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here