மக்களவையில் நடைபெற்ற நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பில் அன்வார் வெற்றி

மக்களவையில் நடந்த நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பில் பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் வெற்றி பெற்றார். எதிர்க்கட்சிகள் தொகுதி வாக்கெடுப்புக்கு அழைப்பு விடுக்காத நிலையில், குரல் வாக்கெடுப்பு மூலம் இது நிறைவேற்றப்பட்டது. முன்னதாக, இந்த பிரேரணையை துணைப் பிரதமர் ஃபடில்லா யூசோப் தாக்கல் செய்தார்.

15ஆவது பொதுத் தேர்தலைத் தொடர்ந்து (GE15) உயர் பதவிக்கு நியமிக்கப்பட்ட பிறகு, அன்வார் நாடாளுமன்றத்தில் தனது பெரும்பான்மையை நிரூபிக்க மக்களவையில் நம்பிக்கைத் தீர்மானத்தை தாக்கல் செய்வதாக உறுதியளித்தார்.

இந்த பிரேரணையை அரசாங்கம் மற்றும் எதிர்க்கட்சிகளின் 12 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் விவாதித்தனர். சிலர் ஒற்றுமை அரசாங்கத்தில் உள்ள கட்சிகள் கையெழுத்திட்ட புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தின் (MOU) அரசியலமைப்பு மற்றும் நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பின் நியாயத்தை கேள்வி எழுப்பினர்.

பிரேரணையை விவாதித்த எம்.பி.க்களில் எதிர்க்கட்சித் தலைவர் ஹம்சா ஜைனுடின் (BN-லாரூட்), லிம் குவான் எங் (PH-பாகன்), ரபிசி ரம்லி (PH-பாண்டான்), தக்கியுதீன் ஹாசன் (PN-கோத்தா பாரு), ஜோஹாரி கானி (BN-தித்திவங்சா) மற்றும் ஜெஃப்ரி கிடிங்கன் (GRS-Keningau) ஆகியோர் அடங்குவர்.

முகநூல் பதிவில், உள்துறை அமைச்சர் சைபுதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில், மக்களவை சபாநாயகர் மற்றும் துணை சபாநாயகர் பதவிகளுக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டவர்கள் வெற்றி பெற தவறியதால், எதிர்க்கட்சி இப்போது மூன்று வாக்கை இழந்துள்ளது என்று சுட்டிக்காட்டினார்.

சுங்கை பட்டாணி முன்னாள் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஜோஹாரி அப்துல், அன்வாரால் பரிந்துரைக்கப்பட்டதை அடுத்து, புதிய திவான் ராக்யாட் சபாநாயகராக இன்று தேர்வு செய்யப்பட்டார். அவர் 147 வாக்குகளும், எதிர்க்கட்சி வேட்பாளர் ராட்ஸி ஷேக் அகமது 74 வாக்குகளும் பெற்றனர்.

ஹனிஃபா ஹஜர் தைப் (GPS-Mukah) நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் விடுப்பில் இருக்கிறார். ராம்லி நோர் (BN-கேமரூன் ஹைலேண்ட்ஸ்) மற்றும் ஆலிஸ் லாவ் (PH-லானாங்) ஆகியோர் புதிய துணைப் பேச்சாளர்களாகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டனர்.

அவர்கள் முறையே 148 மற்றும் 146 வாக்குகள் பெற்றனர்.  எதிர்க்கட்சி வேட்பாளர் மாஸ் எர்மியாதி சம்சுடின் 74 வாக்குகள் மட்டுமே பெற்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here