சொஸ்மா கைதிகள் குறித்த மகஜரை உள்துறை அமைச்சரிடம் சமர்ப்பித்த PH நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள்

ஒரு சில பக்காத்தான் ஹராப்பான் (PH) நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் இன்று காலை நாடாளுமன்றத்திற்கு வெளியே பாதுகாப்பு குற்றங்கள் (சிறப்பு நடவடிக்கைகள்) சட்டம் 2012 (சொஸ்மா) கீழ் பல கைதிகளை விடுவிக்க அழைப்பு விடுத்தனர்.

அவர்களில் கிள்ளான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் வி கணபதிராவ் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். தானும் டாமன்சாரா நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் கோபிந்த் சிங் தியோவும் உள்துறை அமைச்சர் சைபுதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயிலிடம் குறிப்பேடுகளை வழங்கவுள்ளனர். 495 நாட்கள் உள்நாட்டுப் பாதுகாப்புச் சட்டத்தின் (ஐஎஸ்ஏ) கீழ் காவலில் வைக்கப்பட்ட அனுபவத்தை மேற்கோள் காட்டி, சொஸ்மா கைதிகளின் குடும்ப உறுப்பினர்களின் அவலநிலை தனக்குப் புரிந்ததாக கணபதிராவ் கூறினார்.

“கோபிந்த் ஒரு தெளிவான படத்தை (சொஸ்மாவில்) வழங்கும் ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டார். மேலும் என்னால் ஒப்புக்கொள்ள முடியவில்லை என்று கைதிகளின் குடும்பத்தினரிடமிருந்து குறிப்பைப் பெற்ற பிறகு அவர் கூறினார்.

இந்தக் குழுவுடன் உரிமைக் குழுவான Suara Rakyat Malaysia (Suaram) பிரதிநிதிகளும் இருந்தனர். பி பிரபாகரன் (பத்து), ஆர்எஸ்என் ராயர் (ஜெலுத்தோங்), சோவ் யூ ஹூய் (ரவூப்), டான் ஹாங் பின் (பக்ரி), மற்றும் சியூ சூன் மான் (மிரி) ஆகியோர் நினைவுக் குறிப்பைப் பெற வந்திருந்தனர். அவர்கள் அனைவரும் PH இலிருந்து வந்தவர்கள்.

சைஃபுதீன் கடந்த வாரம் சர்ச்சைக்குரிய சட்டத்தை ஆதரித்தார், இது “நீதிமன்ற செயல்முறை நடைபெற அனுமதிக்கிறது” மற்றும் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றம் தொடர்பான வழக்குகளை சமாளிப்பது அவசியம் என்று கூறினார்.

சொஸ்மாவில் உள்ள சில விதிகள் “அவ்வப்போது” மறுபரிசீலனை செய்யப்பட வேண்டும் என்று அவர் பின்னர் ஒப்புக்கொண்டார். இருப்பினும் இப்போது சட்டத்தில் எந்த திருத்தங்களும் செய்யப்பட வேண்டியது இல்லை என்று அமைச்சர் மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

இதற்குப் பதிலளித்த கோபிந்த், PH எப்போதும் சொஸ்மாவை எதிர்த்ததை சைஃபுதீனுக்கு நினைவூட்டினார். இப்போது பிரதமராக இருக்கும் அன்வார் இப்ராஹிம் கூட சட்டத்தின் சில பகுதிகளைத் திருத்த வேண்டும் என்று கூறியிருந்தார்.

இதற்கிடையில், சொஸ்மாவை மறுபரிசீலனை செய்ய சைபுதீனுக்கு கால அவகாசம் வழங்குமாறு அனைத்து தரப்பினரையும் பிரபாகரன் வலியுறுத்தினார். எவ்வாறாயினும், இது தொடர்பாக அமைச்சருக்கு தானும் தனது சகாக்களும் தொடர்ந்து அழுத்தம் கொடுப்போம் என்று அவர் கூறினார்.

சொஸ்மா கைதிகளின் குடும்பத்தினர் பல மாதங்களாக தங்கள் அன்புக்குரியவர்கள் ஏன் சட்டத்தின் கீழ் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர் என்பது குறித்து உள்துறை அமைச்சகம் விளக்கம் அளிக்க வேண்டும் என்று கோரி வருகின்றனர்.

சிலருக்கு 2024 ஆம் ஆண்டு விசாரணை தேதிகள் வழங்கப்பட்டாலும், கைது செய்யப்பட்டதற்கான காரணங்கள் அல்லது கைதிகள் எதிர்கொள்ளும் குற்றச்சாட்டுகள் குறித்து தங்களுக்கு இன்னும் தெரியவில்லை என்று குடும்பத்தினர் தெரிவித்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here