வெள்ளப் பெருக்கின் எதிரொலி: கிளந்தான், தெரெங்கானு மருத்துவமனைகள் பாதிப்பு

நாட்டின் கிழக்குக் கடற்கரையில் ஏற்பட்ட வெள்ளம் கிளந்தானில் உள்ள இரண்டு அரசு மருத்துவமனைகளையும், தெரெங்கானுவில் உள்ள மற்ற நான்கு மருத்துவமனைகளையும் பாதித்துள்ளது என்று சுகாதார தலைமை இயக்குநர் டான்ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா தெரிவித்தார்.

கிளந்தானில் பாதிக்கப்பட்ட மருத்துவமனைகள் ராஜா பெரெம்புவான் ஜைனாப் II மருத்துவமனை (HRPZ) மற்றும் தெங்கு அனிஸ் மருத்துவமனை (HTA), அதேசமயம் தெரெங்கானுவில் உள்ள நான்கு மருத்துவமனைகள் கெமாமன், பெசுட், செத்தியூ மற்றும் உலு தெரெங்கானு மருத்துவமனைகள் ஆகும்.

ஒரு அறிக்கையில், டாக்டர் நூர் ஹிஷாம், HRPZ II இல் உள்ள அனைத்து சுகாதார சேவைகளும், மருத்துவமனையில் வெள்ள நீர் புகுந்தாலும், வழக்கம் போல் இயங்கி வருகின்றன. HTA இல் ஆய்வக சேவைகள் மற்றும் இமேஜிங் மற்றும் கண்டறியும் சேவைகள் தற்காலிகமாக நிறுத்தப்பட்டுள்ளதாக அவர் கூறினார்.

சீரான மின்சாரம் இல்லாததால்  உபகரணங்கள் சேதமடையாமல் பாதுகாக்க உள் சக்தியை நிறுத்துதல் செய்யப்பட்டுள்ளது. அத்தகைய சேவைகளுக்கான எந்தவொரு கோரிக்கையும் அருகிலுள்ள மருத்துவமனைகளான HRPZ II மற்றும் Universiti Sains Malaysia Hospital (HUSM) ஆகியவற்றிற்கு பரிந்துரைக்கப்படும். HTA வில் இருந்து 19 நோயாளிகள் HRPZ II மற்றும் HUSMக்கு மாற்றப்பட்டுள்ளனர். ஏனெனில் வெள்ள நீர் எப்போது வேண்டுமானாலும் உயரலாம் என்ற கவலைகள் உள்ளன என்று டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் கூறினார்.

தெரெங்கானுவில் பாதிக்கப்பட்ட மருத்துவமனைகளின் நிலைமை குறித்து அவர் கூறுகையில், நீர் மட்டம் உயர்வதால் ஞாயிற்றுக்கிழமை இரவு கெமாமன் மருத்துவமனையில் உள்ள அவசர சிகிச்சை பிரிவு மற்றும் மகப்பேறு வார்டு வெள்ளத்தில் மூழ்கியது. ஆனால் மறுநாள் காலையில் தண்ணீர் தணிந்தது.

Besut, Setiu மற்றும் Hulu Terengganu மருத்துவமனைகளுக்கு அருகே வெள்ளம் ஏற்பட்டதால், சாலைகள் மற்றும் மருத்துவமனைகள் மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளுக்கான அணுகல் துண்டிக்கப்பட்டு, படகுகள் அல்லது ஹெலிகாப்டர்கள் மூலம் மட்டுமே அடைய முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

இருப்பினும், இந்த மருத்துவமனைகள் அத்தகைய சூழ்நிலைக்கு தயாராக உள்ளன மற்றும் போதுமான மருத்துவ பொருட்கள், உணவு மற்றும் செலவழிப்பு பொருட்கள் உள்ளன என்று அவர் கூறினார். கிளந்தானில் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட 32 சுகாதார வசதிகள் உள்ளன. குறிப்பாக 22 கிராமப்புற கிளினிக்குகள் மற்றும் 10 சுகாதார கிளினிக்குகள் உள்ளன என்று டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் கூறினார்.

இதற்கிடையில், நவம்பர் 7 முதல் டிசம்பர் 19 வரை தற்காலிக நிவாரண மையங்களில் தங்கவைக்கப்பட்டுள்ள வெள்ளத்தில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்டவர்களில் 500 க்கும் மேற்பட்ட தொற்று நோய்களை சுகாதார அமைச்சகம் கண்டறிந்துள்ளதாக டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் கூறினார்.

இதில் 301 கடுமையான சுவாச நோய்த்தொற்றுகள், தோல் நோய்கள் (260 வழக்குகள்), கடுமையான இரைப்பை குடல் அழற்சி (14), வெண்படல அழற்சி (11) மற்றும் சிக்கன் பாக்ஸ் ஒரு வழக்கு ஆகியவை அடங்கும். டைபாய்டு, காலரா, லெப்டோஸ்பிரோசிஸ், கை, கால் மற்றும் வாய் நோய் (HFMD) ஆகியவை இல்லை. மேலும் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களில் டெங்குவும் பதிவாகியுள்ளது என்றார்.

டிசம்பர் 11 முதல் 19 வரை தெரெங்கானுவில் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களில் கோவிட் -19 இன் ஒரு வழக்கு மட்டுமே பதிவாகியுள்ளதாக டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் கூறினார்.

இன்று நண்பகல் நிலவரப்படி, பேராக், கிளந்தான், தெரெங்கானு, பகாங் மற்றும் ஜோகூர் ஆகிய 20 மாவட்டங்களில் 65,139 பேர் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக தேசிய பேரிடர் மேலாண்மை நிறுவனம் (NADMA) தெரிவித்துள்ளது. தெரெங்கானுவில் அதிகபட்சமாக 38,806 பேர் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர், அதைத் தொடர்ந்து கிளந்தான் (25,353), பகாங் (873), பேராக் (54) மற்றும் ஜோகூரில் 53 பேர் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here