அன்வாரின் மீதான வழக்கறிஞரின் மனு ஜனவரி 10ஆம் தேதி விசாரணை

அன்வார் இப்ராஹிம்   தனது ஆணாதிக்கக் குற்றத்திற்காக அரச மன்னிப்பின் சட்டப்பூர்வத்தன்மையை கேள்விக்குள்ளாக்கிய வழக்கை மீண்டும் தொடர ஒரு வழக்கறிஞரின் விண்ணப்பத்தை ஜனவரி 10 ஆம் தேதி விசாரிக்க பெடரல் நீதிமன்றம் ஒப்புதல் அளித்துள்ளது.  அன்வாரின் வழக்கறிஞர்  J Leela  ஃபெடரல் நீதிமன்ற துணைப் பதிவாளர் Mazuliana Abdul Rashid  முன் இன்று வழக்கு நிர்வாகத்தைத் தொடர்ந்து விசாரணை தேதி நிர்ணயிக்கப்பட்டது என்றார்.

வழக்கறிஞர் Khairul Azam Abdul Aziz  சார்பில் வழக்கறிஞர் அசுரீன்Azureen Ibrahimஆஜரானார்.  சிவில் வழக்குகளில், ஒரு புகாரின் தகுதியை உச்ச நீதிமன்றம் விசாரிக்கும் முன் வழக்கறிஞர்கள் முதலில் விடுப்பு பெற வேண்டும்.  கடந்த ஆண்டு செப்டம்பர் 21 ஆம் தேதி, அப்போதைய Port Dickson நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக  இருந்த அன்வார் மற்றும் கோலாலம்பூரின் மன்னிப்பு வாரியம் கைருல் அவர்களுக்கு எதிராகத் தொடுத்த வழக்கைத் தள்ளுபடி செய்யக் கொண்டு வந்த மேல்முறையீட்டு மனுக்களை  நீதிமன்றம் அனுமதித்தது.

அன்வாருக்கு மன்னிப்பு வழங்குவதற்காக யாங் டி-பெர்டுவான் அகோங்கிற்கு வழங்கப்பட்ட கருணை மற்றும் அறிவுரையை கேள்வி கேட்க கைருலுக்கு உரிமை இல்லை என்று நீதிபதி Has Zanah Mehat  தலைமையிலான மூன்று பேர் கொண்ட அமர்வு கூறியது. கைருலின் வழக்கு “வெளிப்படையாக நீடிக்க முடியாதது” என்று அவர் கூறினார், ஏனெனில் அது சரியான நடவடிக்கைக்கான காரணத்தை வெளிப்படுத்தவில்லை.

நீதிபதிகள் Sofian Abdul Razak  மற்றும்  Lee Heng Cheong  ஆகியோருடன் அமர்ந்திருந்த Has Zanah  அன்வாரை மன்னிக்கும் வாரியத்தின் அதிகாரம் தண்டனைக்கு மட்டுப்படுத்தப்படவில்லை  என்றார்.  மன்னிப்பு அதிகாரம் நியாயமற்றது (நீதிமன்றத்தில் கேள்வி கேட்க முடியாது) மற்றும் நடவடிக்கையை தாக்கல் செய்ய கைருலுக்கு எந்த சட்டபூர்வ தகுதியும் இல்லை என்று அன்வாரின் வழக்கறிஞர் மற்றும் வாரியத்துடன் பெஞ்ச் ஒப்புக்கொண்டதாக அவர் கூறினார்.

செப்டம்பர் 21, 2020 அன்று, அன்வாரும் மன்னிப்பு வாரியமும் வழக்கைத் தீர்ப்பதற்கான முயற்சியில் தோற்றனர்.  பிப்ரவரி 26, 2020 அன்று தாக்கல் செய்யப்பட்ட அவரது ஆரம்ப சம்மனில், 2018 மே 9 அன்று நடந்த 14 ஆவது பொதுத் தேர்தலைத் தொடர்ந்து அன்வாருக்கு மன்னிப்பு கிடைத்ததை உறுதிசெய்ய பல அரசியலமைப்புச் சட்டத்திற்கு விரோதமான நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட்டதாக கைருல் கூறினார்.

அன்வாருக்கு மாமன்னர் வழங்கிய மன்னிப்பு, கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் 42(4) மற்றும் (5) விதிகளுக்கு முரணானது என்றும்  வாதிட்ட வாரியத்தின் ஆலோசனையின் அடிப்படையில் இருக்க வேண்டும் என்றும்       கைருல்  கூறினார்.

அன்வாரின் உதவியாளரான Saiful Bukhari Azlanஇடம் தகாத முறையில் நடந்து கொண்டதற்காக ஐந்து ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. மேலும் தண்டனை  பிப்ரவரி 10, 2015 அன்று பெடரல் நீதிமன்றத்தால் உறுதிப்படுத்தப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here