சொஸ்மாவை நீக்க வேண்டாம் – மேம்படுத்துவீர் என்கிறார் முன்னாள் ஐஜிபி

கோலாலம்பூர்: சர்ச்சைக்குரிய பாதுகாப்பு குற்றங்கள் (சிறப்பு நடவடிக்கைகள்) சட்டம் அல்லது சோஸ்மா, உரிமைக் குழுக்களால் வலியுறுத்தப்பட்டபடி அதை நீக்குவதற்குப் பதிலாக தக்கவைத்து மேம்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று முன்னாள் உயர் போலீஸ்காரர் ஒருவர் அழைப்பு விடுத்துள்ளார். காவல்துறையினருக்கு தற்போதைய 14 நாள் தடுப்புக் காவல் சில வழக்குகளுக்குப் போதுமானதாக இல்லை என்பதை சொஸ்மாவுக்கு எதிரானவர்கள் உணரமாட்டார்கள் என்று முன்னாள்  ஐஜிபி மூசா ஹாசன் கூறினார்.

சொஸ்மாவின் துணைப்பிரிவு 4(5) பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டதாக சந்தேகிக்கப்படும் ஒருவரை நீதிமன்ற உத்தரவு இல்லாமல் 28 நாட்களுக்கு மேல் விசாரணைக்காக காவலில் வைக்க காவல்துறை அனுமதிக்கிறது. விசாரணைக்காக ஒருவரை 14 நாட்கள் காவலில் வைக்கலாம் என்று சிலர் கூறுகிறார்கள். அது போதாது என்று மூசா இன்று செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

குற்றவாளிகள் (14 நாட்களுக்குப் பிறகு) சுதந்திரமாக வெளிவரலாம். இது காவல்துறை விசாரணைகளை சிக்கலாக்கும். சொஸ்மா இருக்க வேண்டும் மற்றும் மேம்பாடுகளுக்காக மதிப்பாய்வு செய்யப்பட வேண்டும், முற்றிலும் ஒழிக்கப்படக்கூடாது.  கிரிமினல் கும்பல்களை விசாரிக்க அதிக நேரம் தேவைப்படுவதால் கூடுதல் 14 நாட்கள் அவசியம் என்று அவர் கூறினார்.   கூடுதல் நேரம், குற்றவாளிகளின் வலையமைப்பு மற்றும் அவர்களின் கூட்டாளர்களை கண்டறிய போலீசாருக்கு உதவும்.

சொஸ்மா முந்தைய உள்நாட்டுப் பாதுகாப்புச் சட்டம் (ISA) போலல்லாமல், விசாரணையின்றி ஒருவரைத் தடுத்து வைக்க முடியும் என்று மூசா கூறினார். இப்போது ஒழிக்கப்பட்ட ISA க்கு மாற்றாக ஜூன் 2012 இல் செயல்படுத்தப்பட்டது. Sosma ஒரு அரசியலமைப்பு விதியின் கீழ் செயல்படுத்தப்பட்டது. இது நாசப்படுத்துதல், பொது ஒழுங்கிற்கு அச்சுறுத்தல்கள், பயங்கரவாத செயல்கள், நாசவேலை மற்றும் உளவு நடவடிக்கைகளுக்கு எதிராக பரந்த அதிகாரங்களை வழங்குகிறது.

இருப்பினும், அதன் பயன்பாடு நீண்டகால சர்ச்சையாக இருந்து வருகிறது. மேலும் இது 2018 பொதுத் தேர்தலுக்கு முன்பே பக்காத்தான் ஹராப்பானால் எதிர்க்கப்பட்டது.

ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றம் தொடர்பான வழக்குகளைச் சமாளிக்க சட்டம் அவசியம் என்பதால், சொஸ்மாவை மறுஆய்வு செய்யத் தேவையில்லை என்று உள்துறை அமைச்சர் சைபுதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில் சமீபத்தில் கூறினார். அவரது அறிக்கை மனித உரிமை அமைப்புகள் மற்றும் அரசியல்வாதிகளிடமிருந்து எதிர்ப்பு கிளம்பியது.

சொஸ்மாவில் உள்ள சில விதிகள் “அவ்வப்போது” மறுபரிசீலனை செய்யப்பட வேண்டும் என்பதை அமைச்சர் பின்னர் ஒப்புக்கொண்டார். இருப்பினும் இப்போது சட்டத்தில் எந்த திருத்தங்களும் இல்லை என்று அவர் மீண்டும் வலியுறுத்தினார். கடந்த வெள்ளிக்கிழமை, சட்டத்தை மறுபரிசீலனை செய்ய சம்பந்தப்பட்டவர்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்த சைபுதீன் ஒப்புக்கொண்டதாக சட்ட துணை அமைச்சர் ராம்கர்பால் சிங் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here