மொத்த வியாபாரிகள், சில்லறை விற்பனையாளர்கள் ஒரு கிலோ கோழி இறைச்சிக்கு 1.30 லாபம் ஈட்டுகின்றனர்

மொத்த விற்பனையாளர்கள் கோழியின் விலையில் ஒரு கிலோவுக்கு RM1.30 லாபம் ஈட்டுகிறார்கள். அதே சமயம் சில்லறை விற்பனையாளர்கள் கிலோ ஒன்றுக்கு RM1.25 சம்பாதிக்கிறார்கள் என்று புள்ளியியல் துறை தெரிவித்துள்ளது.

மலேசியாவில் உள்ள கோழிப் பண்ணைகளில் கோழி மற்றும் முட்டையின் சராசரி உற்பத்திச் செலவு செப்டம்பர் மாதத்திற்கு முறையே ஒரு கிலோவுக்கு RM6.53 மற்றும் 48 சென் என தலைமைப் புள்ளியியல் நிபுணர் உசிர் மஹிடின் தெரிவித்தார்.

கோழியின் உற்பத்திச் செலவில் இருந்து 5% முதல் 20% வரை லாபம் என்று வைத்துக் கொண்டால், கோழியின் பண்ணை விலை கிலோ ஒன்றுக்கு RM6.86 முதல் RM7.84 வரை இருக்கும் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

இதற்கிடையில், மொத்த விற்பனை அளவில் கோழியின் லாப அளவு ஒரு கிலோவிற்கு RM1.30 ஆகவும், சில்லறை அளவில் கோழியின் லாப அளவு ஒரு கிலோவிற்கு RM1.25 ஆகவும் இருந்தது.

முட்டைகளுக்கு, உற்பத்திச் செலவில் இருந்து 5% முதல் 20% வரை லாபம் கிடைக்கும் என்று வைத்துக் கொண்டால், பண்ணை விலை ஒரு முட்டைக்கு RM0.50 முதல் RM0.58 வரை இருக்கும், அதே சமயம் மொத்த மற்றும் சில்லறை விற்பனையில் லாப அளவு RM0.04 ஆக பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது. மற்றும் ஒரு முட்டைக்கு 0.02 சென் கிடைக்கும் என்றார்.

கோழி மற்றும் முட்டையின் உற்பத்திச் செலவு குறித்த சிறப்பு ஆய்வு 2022, கோழி உற்பத்தியில் விவசாயிகளின் மிகப்பெரிய செலவினம் கோழித் தீவனத்திற்காகத் தான் என்று உசிர் கூறினார். கோழி இறைச்சி கோழிகள் நேரடி செலவில் 98.6% மற்றும் கோழி உற்பத்தியில் மறைமுக செலவில் 1.4% ஆகும் என்றார்.

நேரடிச் செலவுகளில் தீவனம், ஒரு நாள் வயதுடைய குஞ்சுகள், பயன்பாடுகள், சம்பளங்கள், வைட்டமின்கள் அல்லது தடுப்பூசிகள் மற்றும் கூட்டுறவு தொடர்பான செலவுகள் ஆகியவை அடங்கும், மறைமுக செலவு என்பது கட்டணம் மற்றும் வரிகள், காப்பீடு மற்றும் பிற செலவுகளைக் குறிக்கிறது.

கோழி பிராய்லர்களின் உற்பத்தி செலவில் மிகப்பெரிய கூறுகளில் கோழி தீவனம் (65.1%) மற்றும் ஒரு நாள் வயதுடைய குஞ்சுகளின் கொள்முதல் விலை (16%) ஆகும் என்று அவர் கூறினார்.

கோழி முட்டைகளுக்கான உற்பத்திச் செலவு நேரடி செலவில் 96.9% மற்றும் மறைமுகச் செலவில் 3.1% ஆகும். சுமார் 76.2% கோழித் தீவனத்திற்காகவும் 15.8% பயன்பாடுகள் மற்றும் கூலிகளுக்காகவும் ஆகும்.

கடந்த மாதம், பணவீக்க எதிர்ப்பு பணிக்குழுவின் முன்னாள் தலைவர் அன்னுவார் மூசா ஒரு முட்டை உற்பத்திக்கான சராசரி செலவு 51 சென் என்று கூறியதாக கூறப்படுகிறது.

கோழி இறைச்சிக் கோழிகளின் உற்பத்திச் செலவுக்கான புள்ளிவிவரம் எதுவும் கொடுக்கப்படவில்லை. ஆனால் தொற்றுநோயின் நீண்டகால விளைவுகள் மற்றும் அதிக தேவை மற்றும் குறைந்த அளவு தீவனம் ஆகியவற்றால் செலவுகள் அதிகரித்துள்ளதாக புள்ளிவிவரத் துறை தெரிவித்துள்ளது.

அக்டோபர் முதல், கோழியின் உச்சவரம்பு விலை கிலோ ஒன்றுக்கு RM9.40 ஆகவும், சூப்பர் சிக்கன் ஒரு கிலோ RM10.40 ஆகவும் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.

தீபகற்ப மலேசியாவில் கிரேடு Aக்கான சில்லறை கோழி முட்டைகளின் உச்சவரம்பு விலை 45 சென், கிரேடு B (43 சென்) மற்றும் கிரேடு C (41 சென்) என நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. லங்காவி, சபா, சரவாக் மற்றும் லாபுவான் ஆகிய இடங்களில், கோழி மற்றும் முட்டையின் உச்சவரம்பு விலை மண்டலங்கள் மற்றும் மாவட்டங்களுக்கு ஏற்ப வேறுபடுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here